Trang chủ Vật Lý Lớp 6 giúp mình với Khi treo một cốc đựng (0,5 )...

giúp mình với Khi treo một cốc đựng (0,5 ) lít nước vào một lực kế khi đó lực kế giãn ra (8cm ) và kim chỉ (8N ) . Khi treo cốc không đựng nước vào lực kế l

Câu hỏi :

giúp mình với Khi treo một cốc đựng (0,5 ) lít nước vào một lực kế khi đó lực kế giãn ra (8cm ) và kim chỉ (8N ) . Khi treo cốc không đựng nước vào lực kế lực kế giãn ra một đoạn là bao nhiêu và chỉ mấy Niuton?: mình cảm ơn

Lời giải 1 :

`#Natsu`

Trọng lượng của `0,5 kg` nước:

`P=0,5.10=5N`

Vậy trọng lượng của cốc không chứa nước sẽ là:

`P'=8-5=3N`

Mặt khác với `8cm` lực kế chỉ `8N.` Vậy với `3N` lực kế sẽ chỉ `3N` và lò xo dãn ra `3 cm`

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 $3cm$ và $3N$

Giải thích các bước giải:

 Gọi trọng lượng cốc không chứa nước là $P$

Còn $0,5lít$ nước có trọng lượng là $5N$

 => Trọng lượng cốc không chưa nước $P=8-5=3N$

Vậy Nếu treo vào lực kế cốc không chứa nước, lực kế chỉ $3N$ và dãn $3cm$

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 6

Lớp 6 - Là năm đầu tiên của cấp trung học cơ sở. Được sống lại những khỉ niệm như ngày nào còn lần đầu đến lớp 1, được quen bạn mới, ngôi trường mới, một tương lai mới!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK