Trang chủ Toán Học Lớp 5 một người mua 3 kg gạo nếp hết 22500 đồng...

một người mua 3 kg gạo nếp hết 22500 đồng và mua lượng gạo tẻ gấp rưỡi lượng gạo nếp . Biết rằng giá 1 kg gạo tẻ bằng 2/3 giá 1 kg gạo nếp . Hỏi người đó mua

Câu hỏi :

một người mua 3 kg gạo nếp hết 22500 đồng và mua lượng gạo tẻ gấp rưỡi lượng gạo nếp . Biết rằng giá 1 kg gạo tẻ bằng 2/3 giá 1 kg gạo nếp . Hỏi người đó mua cả gạo tẻ và gạo nếp hết bao nhiêu tiền

Lời giải 1 :

$\text{Số gạo tẻ người đó mua là:}$

   $3 \times 1.5 = 4.5 (kg)$

$\text{Giá tiền 1kg gạo nếp là:}$

   $22 500 : 3 = 7500 (đồng)$

$\text{Giá tiền 1kg gạo tẻ là:}$

   $7500 \times \dfrac{2}{3} = 5000 (đồng)$

$\text{Số tiền mua gạo tẻ là:}$

   $5000 \times 4.5 = 22500 (đồng)$

$\text{Số tiền mua cả gạo tẻ và gạo nếp là:}$

  $22 500 + 22500 = 45000 (đồng)$

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

giá của 1kg gạo nếp là:  22500:3=7500 đồng

người đó mua số kg gạo tẻ là: 3x1,5=4,5kg

giá bán của 1kg gạo tẻ là: 7500x2/3=5000 đồng

người đó mua gạo tẻ hết số tiền là: 5000x4,5=22 500 đồng

người đó mua cả hai loại gạo hết số tiền là: 22500+22500=45000 đồng

 

 

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK