Trang chủ Toán Học Lớp 8 Có hai dung dịch muối có nồng độ muối theo...

Có hai dung dịch muối có nồng độ muối theo thứ tự là 10 % và 30%. Cần lấy bao nhiêu gam dung dịch mỗi loại để được 200 gam hỗn hợp chứa 22% muối giải theo cách

Câu hỏi :

Có hai dung dịch muối có nồng độ muối theo thứ tự là 10 % và 30%. Cần lấy bao nhiêu gam dung dịch mỗi loại để được 200 gam hỗn hợp chứa 22% muối giải theo cách lớp 8 giúp mình ạ

Lời giải 1 :

Đáp án: $80gam;120gam$

 

Giải thích các bước giải:

 Gọi số dung dịch loại 1 cần có là $a\left( {a > 0} \right)\left( {gam} \right)$

=> số dung dịch loại 2 cần có là $200 - a\left( {gam} \right)$

Nồng độ muối có trong mỗi dung dịch là 10% và 30% nên:

$\begin{array}{l}
10\% .a + 30\% .\left( {200 - a} \right) = 200.22\% \\
 \Leftrightarrow 0,1.a + 0,3.\left( {200 - a} \right) = 200.0,22\\
 \Leftrightarrow 0,1.a + 60 - 0,3.a = 44\\
 \Leftrightarrow 0,2.a = 16\\
 \Leftrightarrow a = 80\\
 \Leftrightarrow 200 - a = 120
\end{array}$

Vậy cần lấy số dung dịch mỗi loại là $80gam;120gam$

Thảo luận

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK