Trang chủ Hóa Học Lớp 9 cho 0.81 gam bột Al vào 100 ml dung dịch...

cho 0.81 gam bột Al vào 100 ml dung dịch hỗn hợp gồm agno3 0.6M và cu(no3)2 0.25M, khuấy đều tới phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được chất rắn A và dung dịch B.

Câu hỏi :

cho 0.81 gam bột Al vào 100 ml dung dịch hỗn hợp gồm agno3 0.6M và cu(no3)2 0.25M, khuấy đều tới phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được chất rắn A và dung dịch B. Cho dung dịch B tác dụng với 200 ml dung dịch naoh 0.575M thu được kết tủa tủa, lọc và nung kết tủa đến khối lượng không đổi thu được a gam chất rắn. a)(tính khối lượng của chất rắn A và nồng độ mol các chất có trong dịch B b) xác định giá trị của a

Lời giải 1 :

Bạn tham khảo!

Đáp án+Giải thích các bước giải:

 Xét $2$ muối $AgNO_3$ và $Cu(NO_3)_2$ có $2$ gốc kim loại là $Ag$ và $Cu$

$\rightarrow$ Khi cho $Al$ tác dụng với hỗn hợp muối thì $Al$ sẽ tác dụng với muối có kim loại hoạt động hóa học yếu hơn

$\rightarrow$ Trong trường hợp này $Al$ sẽ tác dụng với $AgNO_3$ trước rồi tới $Cu(NO_3)_2$

______________________________________________________________

1) $Al+3AgNO_3$ $\rightarrow$ $Al(NO_3)_3+3Ag$

2) $2Al+3Cu(NO_3)_2$ $\rightarrow$ $2Al(NO_3)_3+3Cu$

Có $n_{Al}$ $=$ $\dfrac{0,81}{27}$ $=0,03$ mol

Có $n_{AgNO_3}=0,6.0,1=0,06$ mol và $n_{Cu(NO_3)_2}=0,25.0,1=0,025$ mol

Dựa vào PTHH 1) $n_{Al}$ phản ứng $=$ $\dfrac{0,06}{3}$ $=0,02$ mol

Mà $n_{Al}=0,03$ mol nên $n_{Al}$ dư là $0,01$ mol sẽ tác dụng $Cu(NO_3)_2$

Dựa vào PTHH 2) $n_{Cu(NO_3)_2}$ phản ứng $=$ $\dfrac{0,01.3}{2}$ $=0,015$ mol

Mà $n_{Cu(NO_3)_2}$ $=0,025$ mol nên $Cu(NO_3)_2$ dư $=0,025-0,015=0,01$ mol

______________________________________________________________

$+)$ Chất rắn $A$: $Cu,Al$ thu được ở PTHH $1$ và $2$

$+)$ Dung dịch $B$: $Al(NO_3)_3$ và $Cu(NO_3)_2$ dư 

a)

Dựa vào PTHH 1) $n_{Ag}$ $=$ $n_{AgNO_3}$ phản ứng $=0,06$ mol

Dựa vào PTHH 2) $n_{Cu}$ $=$ $1,5n_{Al}$ phản ứng $=0,01.1,5=0,015$ mol

Vậy $m_A$ $=(0,06.108)+(0,015.64=7,44g$

Dựa vào PTHH 1) $n_{Al(NO_3)_3}$ $=$ $\dfrac{0,06}{3}$ $=0,02$ mol

Dựa vào PTHH 2) $n_{Al(NO_3)_3}$ $=$ $n_{Al}$ phản ứng $=0,01$ mol

Có $∑n_{Al(NO_3)_3}=0,01+0,02=0,03$ mol

Vậy $CM_{Al(NO_3)_3}$ $=$ $\dfrac{n}{V}$ $=$ $\dfrac{0,03}{0,1}$ $=0,3M$

Có $CM_{Cu(NO_3)_3}$ dư $=$ $\dfrac{n}{V}$ $=$ $\dfrac{0,01}{0,1}$ $=0,1M$

_______________________________________________________

Có $n_{NaOH}=0,575.0,2=0,115$mol

3) $Al(NO_3)_3+3NaOH$ $\rightarrow$ $3NaNO_3+Al(OH)_3↓$

4) $Cu(NO_3)_2+2NaOH$ $\rightarrow$ $Cu(OH)_2↓+2NaNO_3$

5) $Cu(OH)_2$ $\xrightarrow{t^o}$ $CuO+H_2O$

6) $Al(OH)_3+NaOH$ $\rightarrow$ $NaAlO_2+2H_2O$

7) $2Al(OH)_3$ $\xrightarrow{t^o}$ $Al_2O_3+3H_2O$

Dựa vào PTHH 3) $n_{NaOH}$ để tạo $Al(OH)_3$ $=0,03.3=0,09$ mol

Dựa vào PTHH 4) $n_{NaOH}$ $=0,01.2=0,02$ mol

$\rightarrow$ $n_{NaOH}$ cần để tạo kết tủa $=0,09+0,02=0,11$ mol

Mà ta lại có $0,115$ mol $NaOH$ tức lượng $NaOH$ sẽ hòa tan với kết tủa $Al(OH)_3$ $1$ phần

$\rightarrow$ Kết tủa chỉ còn $Cu(OH)_2, Al(OH)_3$ chưa hòa tan và rắn là $CuO,Al_2O_3$$

Bảo toàn nguyên tố:

$n_{CuO}$ $=$ $n_{CuSO_4}$ $=0,01$ mol

Vậy $m_{CuO}=0,01.80=0,8g$

Có $n_{Al(OH)_3}$ chưa hòa tan là $0,03$ mol và $n_{NaOH}$ dư là $0,005$ mol

$\rightarrow$ $n_{Al(OH)_3}$ còn lại là $:0,03-0,005=0,025$ mol

Vậy $n_{Al_2O_3}=0,0125$ mol

Vậy $m_{Al_2O_3}=0,0125.102=1,275g$

$\rightarrow$ $m_A=1,275+0,8=2,075g$

Thảo luận

-- ủa số mol al(oh)3 là 0.03 mà bị hòa tân hết 0.005 mol thì còn lại 0.025 mol chứ?
-- uk cũng có lí không sai :))))
-- nếu vậy để xem có phải $2,075g$ không :v
-- naoh dư kh đủ để hoàn tan al(oh)3 mà, b xem lại thử :"v
-- hảo nó vẫn ra được $2,075g$ :)
-- nếu thế chắc đúng :v
-- thì al(oh)3 có tận 0.03 còn naoh có 0.005, al(oh)3 hết kiểu đ gì đc
-- Bn ơi cho mình hỏi chất rắn A bạn ghi có Al dư mà sao xuống dưới mA thì chỉ có mCu+mAg dị

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK