Trang chủ Toán Học Lớp 5 Mẹ mua 20kg gạo thường giá 4500 đồng 1kg thì...

Mẹ mua 20kg gạo thường giá 4500 đồng 1kg thì vừa hết số tiền đang có cũng với số tiền ấy mua gạo ngon thì cũng được bao nhiêu kilôgam gạo biết rằng mỗi kilôga

Câu hỏi :

Mẹ mua 20kg gạo thường giá 4500 đồng 1kg thì vừa hết số tiền đang có cũng với số tiền ấy mua gạo ngon thì cũng được bao nhiêu kilôgam gạo biết rằng mỗi kilôgam gạo ngon hơn giá 1kg gạo thường là 4500 đồng

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

`\color{blue}{\text{#Ẩn danh}}`

Số tiền đang có là:

  `4500 × 20 = 90 000 (đồng)`

Giá `1 kg` gạo ngon là:

  `4500 + 4500 = 9000 (đồng)`

Mẹ mua được số gạo ngon là:

  `90 000 : 9000 = 10 (kg)`

       Đáp số: `10kg` gạo ngon

Thảo luận

Lời giải 2 :

Bạn Tham Khảo Nha:

Tổng số tiền mẹ mua gạo là:

    4500 x 20 = 90 000 (Đồng)

1 kg gạo hết số tiền là:

    4500 + 4500 = 9000 (Đồng)

Với số tiền của mẹ có thể mua được là:

      90 000 : 9000 = 10 (Kg)

                Đ/S:

 

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK