Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Đag cần câu 3 gấp, nếu được thì giúp mik...

Đag cần câu 3 gấp, nếu được thì giúp mik câu 4 luôn ạ! Cảm ơn trc, help mee!!!!Câu 3. Dùng H2 để khử hh Fe2O3 và CuO. Nếu thu được 23,6g hỗn hợp 2 kim loại tro

Câu hỏi :

Đag cần câu 3 gấp, nếu được thì giúp mik câu 4 luôn ạ! Cảm ơn trc, help mee!!!!

image

Lời giải 1 :

Đáp án + Giải thích các bước giải:

Câu 3:

$Fe_2O_3+3H_2\xrightarrow{t^o}2Fe+3H_2O$

$CuO+H_2\xrightarrow{t^o}Cu+H_2O$

$\Rightarrow m_{Cu}+m_{Fe}=23,6$

$\Rightarrow m_{Cu}=23,6-14=9,6(g)$

Theo PT: $\Sigma n_{H_2}=1,5n_{Fe}+n_{Cu}=\dfrac{14}{56}.1,5+\dfrac{9,6}{64}=0,525(mol)$

$\Rightarrow V_{H_2(đktc)}=0,525.22,4=11,76(l)$

Câu 4:

Giả sử $m_{Zn}=m_{Fe}=m_{Al}=98,28(g)$

$\Rightarrow \begin{cases} n_{Zn}=\dfrac{98,28}{65}=1,512(mol)\\ n_{Fe}=\dfrac{98,28}{56}=1,755(mol)\\ n_{Al}=\dfrac{98,28}{27}=3,64(mol) \end{cases}$

$Zn+2HCl\to ZnCl_2+H_2\uparrow\\ \;1,512\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\longrightarrow \;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;1,512(mol)$

$Fe+2HCl\to FeCl_2+H_2\uparrow\\ \;1,755\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\longrightarrow \;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;1,755(mol)$

$2Al+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2\uparrow\\ \;3,64\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\longrightarrow \;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;\;1,5.3,64=5,46(mol)$

Vì $5,46>1,755>1,512$ nên dùng $Al$ thu được lượng mol $H_2$ lớn nhất

$\to$ Dùng $Al$ thu được thể tích $H_2$ lớn nhất

$\to C$

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án+Giải thích các bước giải:

$\text{Câu 3:}$

$m_{Cu}=23,6-14=9,6$ $g$

$n_{Fe}=\dfrac{14}{56}=0,25$ $mol$

$n_{Cu}=\dfrac{9,6}{64}=0,15$ $mol$

$\text{PTHH: }$

$CuO+H_2\rightarrow Cu+H_2O$

$\text{0,15 : 0,15 : $\underline{0,15}$ : 0,15}$

$Fe_2O_3+3H_2\rightarrow 2Fe+3H_2O$

$\text{0,125 : 0,375 : $\underline{0,25}$ : 0,375}$

$n_{H_2}=0,15+0,375=0,525$ $mol$

 $\Rightarrow$ $V_{H_2}=0,525\times22,4=11,76$ $l$

$\text{Câu 4:}$

$\text{Có M$_{Zn}=65$; M$_{Fe}=56$; M$_{Al}=27$}$

$\text{ƯCLN(65, 56, 27) = 98280}$

Vậy giả sử $m_{Zn}=m_{Fe}=m_{Al}=98,28$ $g$

$n_{Zn}=\dfrac{98,28}{65}=1,512$ $mol$

$n_{Fe}=\dfrac{98,28}{56}=1,755$ $mol$

$n_{Al}=\dfrac{98,28}{27}=3,64$ $mol$

$\text{PTHH:}$

$Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2$

$1,512$                                $1,512$

$V_{H_2}=1,512\times22,4=33,8688$ $l$

$Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2$

$1,755$                                 $1,755$

$V_{H_2}=1,755\times22,4=39,312$ $l$

$2Al+6HCl\rightarrow 2AlCl_3+3H_2$

$3,64$                                       $5,64$

$V_{H_2}=5,64\times22,4=126,336$ $l$

$Có$ $126,336>39,312>33,8688$ $\Rightarrow$ dùng $Al$ thu được thể tích $H_2$ lớn nhất

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK