Trang chủ Toán Học Lớp 7 Giá tiền của 8 gói kẹo là bao nhiêu, nếu...

Giá tiền của 8 gói kẹo là bao nhiêu, nếu biết 6 gói kẹo giá 27000đ? câu hỏi 3769886 - hoctapsgk.com

Câu hỏi :

Giá tiền của 8 gói kẹo là bao nhiêu, nếu biết 6 gói kẹo giá 27000đ?

Lời giải 1 :

Bài giải:

`\text{ Gọi x ( đồng ) là giá tiền để mua 8 gói kẹo }`

Vì giá tiền của mỗi gói kẹo không đổi nên số gói kẹo và số tiền mua tỉ lệ thuận với nhau:

Áp dụng tính chất của tỉ lệ thuận ta có:

`x/8 = 27000/6`

`=> x . 6 = 27000 . 8`

`=> x.6 = 216 000`

`=> x = 216 000 : 6`

`=> x = 36000`

Vậy giá tiền của `8` gói kẹo là `36000` đồng

Thảo luận

-- ok ^^
-- nhưng câu hơi ít ;=;
-- Đào đuyy :>
-- :>>>
-- à có ý kiến
-- Hình như là Tết nên câu ít `=>` qua Tết thì bật nv ;-;
-- :(( b đi đào đuy nhiều câu đó:>
-- :>> nếu đc thì ok

Lời giải 2 :

Đáp án:

`36000` đồng

Giải thích các bước giải:

Gọi `x` (đồng) là giá tiền mua `8` gói kẹo.

Vì giá tiền của mỗi gói kẹo không đổi nên số gói kẹo và số tiền mua tỉ lệ thuận với nhau:

Áp dụng tính chất tỉ lệ thuận ta có: `x/8 = 27000/6`

`⇒ x = (27000 xx 8)/6 = 36000`

Vậy: số tiền mua `8` gói kẹo là: `36000` đồng.

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 7

Lớp 7 - Năm thứ hai ở cấp trung học cơ sở, một cuồng quay mới lại đến vẫn bước tiếp trên đường đời học sinh. Học tập vẫn là nhiệm vụ chính!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK