Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Nung 9,28 gam hỗn hợp A gồm FeCO3và một oxit...

Nung 9,28 gam hỗn hợp A gồm FeCO3và một oxit sắt trong không khí đến khối lượng không đổi. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 8 gam một oxit sắt duy n

Câu hỏi :

Nung 9,28 gam hỗn hợp A gồm FeCO3và một oxit sắt trong không khí đến khối lượng không đổi. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 8 gam một oxit sắt duy nhất và khí CO2. Hấp thụ hết lượng khí CO2vào 300 ml dung dịch Ba(OH)20,1M,kết thúc phản ứng thu được 3,94 gam kết tủa. Mặt khác, cho 9,28 gam hỗn hợp A tác dụng với dung dịch HCl dư, sau khi phản ứng kết thúc thu được dung dịch B. Dẫn 448ml khí Cl2(đktc) vào B thu được dung dịch D. Hỏi D hoà tan tối đa bao nhiêu gam Cu?

Lời giải 1 :

Đáp án:

$m_{Cu}=2,56(g)$

Giải thích các bước giải:

$\text{Oxit sắt:}\ Fe_xO_y\\ n_{Ba(OH)_2}=0,3.0,1=0,03(mol)\\ n_{BaCO_3}=\dfrac{3,94}{197}=0,02(mol)\\ n_{Fe_2O_3}=\dfrac{8}{160}=0,05(mol)\\ 2FeCO_3+\dfrac{1}{2}O_2\xrightarrow{t^0} Fe_2O_3+2CO_2\ (1)\\ 2Fe_xO_y+\dfrac{3x-2y}{2}O_2\xrightarrow{t^0} xFe_2O_3\ (2)\\ n_{Ba(OH)_2}>n_{BaCO_3}\\ \to \text{Xét 2 trường hợp}\\ TH1:\ \text{Tạo muối trung hòa kiềm dư}\\ Ba(OH)_2+CO_2\to BaCO_3+H_2O\\ n_{CO_2}=n_{BaCO_3}=0,02(mol)\\ n_{FeCO_3}=n_{CO_2}=0,02(mol)\\ n_{Fe_2O_3\ (1)}=\dfrac{1}{2}.n_{FeCO_3}=0,01(mol)\\ n_{Fe_2O_3\ (2)}=0,05-0,01=0,04(mol)\\ n_{Fe_xO_y}=\dfrac{2}{x}.n_{Fe_2O_3\ (2)}=\dfrac{0,08}{x}(mol)\ m_A=m_{FeCO_3}+m_{Fe_xO_y}=9,28(g)\\ \Rightarrow 0,02.116+\dfrac{0,08}{x}.(56x+16y)=9,28\\ \Rightarrow \dfrac{x}{y}=\dfrac{16}{31}\ (L)$ 

$TH2:\ \text{Tạo hai muối}\\ Ba(OH)_2+CO_2\to BaCO_3+H_2O\ (3)\\ BaCO_3+H_2O+CO_2\to Ba(HCO_3)_2\ (4)\\ n_{BaCO_3\ (3)}=n_{CO_2\ (3)}=n_{Ba(OH)_2}=0,03(mol)\\ n_{BaCO_3\ (4}=0,03-0,02=0,01(mol)\\ n_{CO_2\ (4)}=n_{BaCO_3\ (4)}=0,01(mol)\\ \sum\limits n_{CO_2}=0,03+0,01=0,04(mol)\\ n_{FeCO_3}=n_{CO_2}=0,04(mol)\\ n_{Fe_2O_3\ (1)}=\dfrac{1}{2}.n_{FeCO_3}=0,02(mol)\\ n_{Fe_2O_3\ (2)}=0,05-0,02=0,03(mol)\\ n_{Fe_xO_y}=\dfrac{2}{x}.n_{Fe_2O_3}=\dfrac{0,06}{x}(mol)\\ m_A=m_{FeCO_3}+m_{Fe_xO_y}=9,28(g)\\ \Rightarrow 0,04.116+\dfrac{0,06}{x}.(56x+16y)=9,28\\ \Rightarrow \dfrac{x}{y}=\dfrac{3}{4}\\ \to Oxit:\ Fe_3O_4$

$n_{Cl_2}=\dfrac{0,448}{22,4}=0,02(mol)\\ n_{Fe_3O_4}=\dfrac{0,06}{x}=\dfrac{0,06}{3}=0,02(mol)\\ FeCO_3+2HCl\to FeCl_2+H_2O+CO_2\ (5)\\ Fe_3O_4+8HCl\to FeCl_2+2FeCl_3+4H_2O\ (6)\\ n_{FeCl_2}=n_{FeCO_3}+n_{Fe_3O_4}=0,06(mol)\\ n_{FeCl_3\ (6)}=2.n_{Fe_3O_4}=0,04(mol)\\ 2FeCl_2+Cl_2\to 2FeCl_3\ (7)\\ n_{FeCl_2\ (7)}=n_{FeCl_3}=2.n_{Cl_2}=0,04(mol)\\ \sum\limits n_{FeCl_3}=0,08(mol)\\ n_{FeCl_2\ dư}=0,06-0,04=0,02(mol)\\ Cu+2FeCl_3\to CuCl_2+2FeCl_2\\ n_{Cu}=\dfrac{1}{2}.n_{FeCl_3}=0,04(mol)\\ m_{Cu}=0,04.64=2,56(g)$

Thảo luận

-- Dài quá ko anh

Lời giải 2 :

Giải thích các bước giải:

Đổi: $300ml=0,3lít$

$448ml=0,448lít$

$n_{Ba(OH)_2}=0,3.0,1=0,03mol$

$n_{BaCO_3}=$ `(3,94)/(197)` $=0,02mol$

$n_{Fe_2O_3}=$ `8/(160)` $=0,05mol$

$n_{Cl_2}=$ `(0,448)/(22,4)` $=0,02mol$

Gọi công thức của oxit sắt là $Fe_xO_y$

PTHH:

$4FeCO_3+O_2$ $\xrightarrow{t^o}$ $2Fe_2O_3+4CO_2$          (1)

0,02                                  0,01             0,02           (mol)

$2Fe_xO_y+O_2$ $\xrightarrow{t^o}$ $xFe_2O_3$          (2)

$CO_2+Ba(OH)_2→BaCO_3↓$          (3)

0,02                                    0,02   (mol)

$2CO_2+Ba(OH)_2→Ba(HCO)_2$          (4)

Ta xét 2 trường hợp sau:

Trường hợp 1: Không tạo ra $Ba(HCO_3)_2$ nên chỉ xảy ra phương trình $(1),(2),(3)$

Theo phương trình, ta có:

$n_{CO_2}=n_{BaCO_3}=0,02mol$

⇒ $n_{FeCO_3}=n_{CO_2}=0,02mol$

⇒ $m_{FeCO_3}=0,02.116=2,32g$

⇒ $m_{Fe_xO_y}=m_{hhA}-m_{FeCO_3}=9,28-2,32=6,96g$

$n_{Fe_2O_3(1)}=$ `1/2` $n_{CO_2}=$ `1/2` $.0,02=0,01mol$

$n_{Fe_2O_3}=n_{Fe_2O_3(1)}+n_{Fe_2O_3(2)}=0,05mol$

⇒ $n_{Fe_2O_3(2)}=0,05-0,01=0,04mol$

$n_{Fe_xO_y}=$ `2/x` $n_{Fe_2O_3(2)}=$ `2/x` $.0,04=$ `(0,08)/x` (mol)$

Ta có:
$m_{hhA}=m_{FeCO_3}+m_{Fe_xO_y}=9,28g$

⇔ $2,32+$ `(0,08)/x` $.(56x+16y)=9,28$

⇒ `x/y` = `(16)/(31)`

⇒ Không có oxit sắt nào thỏa mãn, nên loại trường hợp 1.

Trường hợp 2: Có tạo ra $Ba(HCO_3)_2$, xảy ra phương trình $(1),(2),(3), (4)$

$4FeCO_3+O_2$ $\xrightarrow{t^o}$ $2Fe_2O_3+4CO_2$          (1)

0,02                                  0,01             0,02           (mol)

$2Fe_xO_y+O_2$ $\xrightarrow{t^o}$ $xFe_2O_3$          (2)

$CO_2+Ba(OH)_2→BaCO_3↓$          (3)

0,02                 0,02                 0,02   (mol)

$2CO_2+Ba(OH)_2→Ba(HCO)_2$          (4)

0,02                  0,01

Theo phương trình, ta có:

$n_{CO_2(3)}=n_{Ba(OH)_2(3)}=n_{BaCO_3}=0,02mol$

$n_{Ba(OH)_2(4)}=n_{Ba(OH)_2}-n_{Ba(OH)_2(3)}=0,03-0,02=0,01mol$

$n_{CO_2(4)}=2.n_{Ba(OH)_2(4)}=2.0,01=0,02mol$

⇒ $n_{CO_2}=n_{CO_2(3)}+n_{CO_2(4)}=0,02+0,02=0,04mol$

⇒ $n_{Fe_2O_3(1)}=$ `1/2` $n_{CO_2}=$ `1/2`$.0,04=0,02mol$

⇒ $n_{Fe_2O_3(2)}=n_{Fe_2O_3}-n_{Fe_2O_3(1)}=0,05-0,02=0,03mol$

⇒ $n_{Fe_xO_y}=$ `2/x` $n_{Fe_2O_3(2)}=$ `2/x` $.0,03=$ `(0,06)/x` (mol)$

Ta có:
$m_{hhA}=m_{FeCO_3}+m_{Fe_xO_y}=9,28g$

⇔ $2,32+$ `(0,06)/x` $.(56x+16y)=9,28$

⇒ `x/y` = `3/4`

⇒ $x=3$

⇒ $y=4$

⇒ Công thức của oxit sắt là $Fe_3O_4$

------------------------------------------------

Trong hỗn hợp $A$ có: 

$n_{FeCO_3}=n_{CO_2}=0,04mol$

$n_{Fe_3O_4}=$ `(0,06)/3` $=0,02mol$

PTHH:

$FeCO_3+2HCl→FeCl_2+CO_2↑+H_2O$          (5)

0,04                                 0,04        (mol)

$Fe_3O_4+8HCl→FeCl_2+2FeCl_3+4H_2O$            (6)

0,02                                0,02          0,04          (mol)

$2FeCl_2+Cl_2→2FeCl_3$                         (7)

0,04              0,02         0,04         (mol)

$2FeCl_3+Cu→2FeCl_2+CuCl_2$             (8)

0,08            0,04          (mol)

Theo phương trình, ta có:

$n_{FeCl_2(5)}+n_{FeCl_2(6)}=0,04+0,02=0,06mol$

$n_{FeCl_3(6)}=2.n{Fe_3O_4}=2.0,02=0,04mol$

$n_{FeCl_2(7)}=2.n_{Cl_2}=2.0,02=0,04mol$

$n_{FeCl_2(dư)}=0,06-0,04=0,02mol$

$n_{FeCl_3(7)}=2.n_{Cl_2}=2.0,02=0,04mol$

$n_{FeCl_3(6)}+n_{FeCl_3(7)}=0,04+0,04=0,08mol$

$n_{Cu}=$ `1/2` ($.n_{FeCl_3(6)}+n_{FeCl_3(7)})=$ `1/2` $.0,08=0,04mol$

$n_{Cu}=0,04.64=2,56g$

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK