Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Cho 1,12l hỗn hợp A gồm CH4 và C2H4 tác...

Cho 1,12l hỗn hợp A gồm CH4 và C2H4 tác dụng với dung dịch Br2 , sau phản ứng có 0,56g Br2 đã phản ứng. A, tính thành phần phần trăm từng khi có trong A? B, đố

Câu hỏi :

Cho 1,12l hỗn hợp A gồm CH4 và C2H4 tác dụng với dung dịch Br2 , sau phản ứng có 0,56g Br2 đã phản ứng. A, tính thành phần phần trăm từng khi có trong A? B, đốt cháy A , dẫn toàn bộ sản phẩm qua đời nước vôi trong . Tính khối lượng kết tủa thu đc?

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 a) $C2H4+Br2-->C2H4Br2$

$nBr2=0,56/160=0,0035(mol)$

$nC2H4=nBr2=0,0035(mol)$

=>$V_{C2H4}=0,003.22,4=0,0784(l)$

=>%$V_{C2H4}=0,0784/1,12.100$%$=7%$

=>%$VCH4=100-7=93$%

b)

$CH4+2O2-to->CO2+2H2O$

$C2H4+3O2-->2CO2+2H2O$

$nCO2=nCH4=0,0053(mol)$

$nCH4=1,12-0,0784/22,4=0,0465(mol)$

=>$nCO2=2nC2H4=0,093(mol)$

=>$nCO2=0,093+0,0035=0,0965(mol)$

$CO2+Ca(OH)2-->CaCO3+H2O$

$nCaCO3=nCO2=0,0965(mol)$

=>$mCaCO3=0,0965.100=9,65(g)$

Thảo luận

-- M Br2=160 mà bn ơi
-- https://hoidap247.com/cau-hoi/813013 giúp mình đi ạ
-- Bài bn kia làm mâu thuẫn wá
-- Mâu thuẫn j ạ
-- Bài làm của chị bị ngược rồi ạ
-- Bắt đầu từ câu b ạ

Lời giải 2 :

Đáp án:

\(a,\ \%V_{C_2H_4}=7\%\\ \%V_{CH_4}=93\%\\ b,\ m_{CaCO_3}=5,35\ g.\)

Giải thích các bước giải:

\(a,\ PTHH:\ C_2H_4+Br_2 \xrightarrow{} C_2H_4Br_2\\ n_{Br_2}=\dfrac{0,56}{160}=0,0035\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{C_2H_4}=n_{Br_2}=0,0035\ mol.\\ ⇒\%V_{C_2H_4}=\dfrac{0,0035.22,4}{1,12}.100\%=7\%\\ ⇒\%V_{CH_4}=100\%-7\%=93\%\\ b,\ PTHH:\\ C_2H_4+3O_2 \xrightarrow{t^o} 2CO_2+2H_2O\ (1)\\ CH_4+2O_2 \xrightarrow{t^o} CO_2+2H_2O\ (2)\\ CO_2+Ca(OH)_2 \xrightarrow{} CaCO_3↓+H_2O\ (3)\\ n_{CH_4}=\dfrac{1,12}{22,4}-0,0035=0,0465\ mol.\\ Theo\ pt\ (1):\ n_{CO_2}=2n_{C_2H_4}=0,007\ mol.\\ Theo\ pt\ (2):\ n_{CO_2}=n_{CH_4}=0,0465\ mol.\\ ⇒n_{CO_2}(pt1+pt2)=0,007+0,0465=0,0535\ mol.\\ Theo\ pt\ (3):\ n_{CaCO_3}=n_{CO_2}=0,0535\ mol.\\ ⇒m_{CaCO_3}=0,0535.100=5,35\ g.\)

chúc bạn học tốt!

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK