Đáp án:
t=271°C
Giải thích các bước giải:
Gọi t°C là nhiệt độ cuối cùng của đồng sau khi tỏa nhiệt
Nhiệt lượng cần thiết để 5kg đồng tỏa ra khi hạ nhiệt độ từ 350°C xuống t°C
Q=m.c.(t'°-t°)
=>150000=5.380.(350-t)
=>t=271°C
Vậy nhiệt độ của đồng sau khi tỏa nhiệt là 271°C
Thỏi đồng toả nhiệt nên Q<0.
Nhiệt độ sau khi toả nhiệt là:
$Q= mc(t_2-t_1)$
$\Leftrightarrow -150000= 5.380.(t_2-350)$
$\Leftrightarrow t_2= 271^oC$
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK