Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Hỗn hợp A gồm KClO3, Ca(ClO2)2, Ca(ClO3)2, CaCl2 và KCl...

Hỗn hợp A gồm KClO3, Ca(ClO2)2, Ca(ClO3)2, CaCl2 và KCl nặng 83,68 gam. Nhiệt phân hoàn toàn A ta thu được chất rắn B gồm CaCl2, KCl và 17,472 lít khí O2(đktc)

Câu hỏi :

Hỗn hợp A gồm KClO3, Ca(ClO2)2, Ca(ClO3)2, CaCl2 và KCl nặng 83,68 gam. Nhiệt phân hoàn toàn A ta thu được chất rắn B gồm CaCl2, KCl và 17,472 lít khí O2(đktc). Cho chất rắn B tác dụng với 360 ml dung dịch K2CO3 0,5M (vừa đủ) thu được kết tủa C và dung dịch D. Lượng KCl trong dung dịch D nhiều gấp 22/3 lần lượng KCl có trong A. Tính % khối lượng KClO3 có trong A.

Lời giải 1 :

Đáp án:* Hướng dẫn giải

 KClO3 -----------> KCl + 3/2O2 (1)

 Ca(ClO2)2 ---------> CaCl2 + 2O2

 Ca(ClO3)2 ----------> CaCl2 + 3O2

 CaCl2 -----------> CaCl2

  

 KCl ---------------> KCl

 Chất rắn B là KCl và CaCl2

 Ta có nO2 = 0.78mol

 Bảo toàn khối lượng ta có

 

 mA = mB + mO2 => mB = 58,72 g

 

 CaCl2 + K2CO3 -----------> CaCO3 + 2Kcl

 

 0.18____0.18__________________0.36

 Xét hỗn hợp B ta có

 m KCl = mB - m CaCl2 = 38.74g

 Vậy khối lượng KCl ở D là

 mKCl = 38.74 + 0.36*74.5 = 65.56

 Khối lượng KCl tại A = 3 /22*Lượng KCl trong dung dịch D m KCl tại A = 8.94g

  Vậy khối lượng KCl tại phản ứng 1 là

 

38.74 - 8.94 = 29.8 g

Theo phản ứng 1 thì m KClO3 = 49g => %KClO3  = 58,55 %

=> Đáp án C

 

Giải thích các bước giải:

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 `2KClO_3` $\xrightarrow[]{t°}$ `2KCl + 3O_2` 

`Ca(ClO_2)_2` $\xrightarrow[]{t°}$ `CaCl_2 + 2O_2` 

`Ca(ClO_3)_2` $\xrightarrow[]{t°}$  `CaCl_2 + 3O_2` 

`n_{O_2}` = $\frac{17,472}{22,4}$ = 0,78 mol

Bảo toàn khối lượng: 

`m_{B}` = `m_A` - `m_{O_2}`

              = 83,68 - 0,78 . 32 = 58,72g

`CaCl_2 + K_2CO_3 → CaCO_3↓ + 2KCl` 

`n_{K_2CO_3}` = $\frac{360}{1000}$ . 0,5 = 0,18 mol 

`n_{CaCl_2}`  = `n_{K_2CO_3}` = 0,18 mol 

`m_{KCl}` = 58,72 - 0,18 . 111 = 38,74g 

`n_{KCl}` = $\frac{38,74}{74,5}$ = 0,52 mol 

`n_{KCl}` = `2n_{K_2CO_3}` = 0,36 mol 

`n_{KCl}` (D) = 0,36 + 0,52 = 0,88 mol 

`m_{KCl}` (D) = 0,88 . 74,5 = 65,56g 

`m_{KCl}`(B) = 65,56  . $\frac{3}{22}$ = 8,94g 

`n_{KCl}` (B) = $\frac{8,94}{74,5}$ = 0,12 mol 

`n_{KClO_3}` = 0,52 - 0,12 = 0,4 mol $\frac{0,4.122,5}{83,68}$ .100 ≈ 58,56% 

Chúc bạn học tốt #aura

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK