Trang chủ Hóa Học Lớp 8 BT4:1. Đểthu được 6,72 lit khí Oxi (đktc) cần dùng...

BT4:1. Đểthu được 6,72 lit khí Oxi (đktc) cần dùng bao nhiêu gam các chấta.KMnO4b. KClO3c. H2O .2. Đểdùng hết 1,44 lit khí oxi (đktc) cần bao nhiêu gam các chấ

Câu hỏi :

BT4:1. Đểthu được 6,72 lit khí Oxi (đktc) cần dùng bao nhiêu gam các chấta.KMnO4b. KClO3c. H2O .2. Đểdùng hết 1,44 lit khí oxi (đktc) cần bao nhiêu gam các chất: P, S, C, CH4? 3. Đốt cháy 16.8 gam sắt trong bình có 1,344 lit oxi thì sau phản ứng thuđược chất nào có khối lượng bao nhiêu gam. 4. Điện phân bao nhiêu kgnước thì thu được 1344 lit hôn hợp khí.Các khí đo đktc Giúp mình với ạ , mình cảm ơn mn nhiều

Lời giải 1 :

$1)n_{O_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3(mol)$

$PTHH:2KMnO_4\xrightarrow{t^o}K_2MnO_4+MnO_2+O_2$

$2KClO_3\xrightarrow{t^o}2KCl+3O_2$

$2H_2O\xrightarrow{đpdd}2H_2+O_2$

Theo các PT: $n_{KMnO_4}=0,6(mol);n_{KClO_3}=0,2(mol);n_{H_2O}=0,6(mol)$

$a)m_{KMnO_4}=0,6.158=94,8(g)$

$b)m_{KClO_3}=0,2.122,5=24,5(g)$

$c)m_{H_2O}=0,6.18=10,8(g)$

$2)n_{O_2}=\dfrac{1,44}{22,4}\approx 0,06(mol)$

$PTHH:4P+5O_2\xrightarrow{t^o}2P_2O_5$

$S+O_2\xrightarrow{t^o}SO_2$

$C+O_2\xrightarrow{t^o}SO_2$

$CH_4+2O_2\xrightarrow{t^o}CO_2+2H_2O$

Theo PT: $n_P=0,048(mol);n_S=n_C=0,06(mol);n_{CH_4}=0,03(mol)$

$m_P=0,048.31=1,488(g);m_S=0,06.32=1,92(g)$

$m_C=0,06.12=0,72(g);m_{CH_4}=0,03.16=0,48(g)$

$3)n_{Fe}=\dfrac{16,8}{56}=0,3(mol);n_{O_2}=\dfrac{1,344}{22,4}=0,06(mol)$

$PTHH:3Fe+2O_2\xrightarrow{t^o}Fe_3O_4$

Xét tỉ lệ: $\dfrac{n_{Fe}}{3}>\dfrac{n_{O_2}}{2}\Rightarrow Fe$ dư

Theo PT: $n_{Fe_3O_4}=\dfrac{1}{2}n_{O_2}=0,03(mol)$

$\Rightarrow m_{Fe_3O_4}=0,03.232=6,96(g)$

$4)PTHH:2H_2O\xrightarrow{t^o}2H_2+O_2$

Theo PT: $n_{H_2}=2n_{O_2}$

Mà $n_{H_2}+n_{O_2}=\dfrac{1344}{22,4}=60(mol)$

$\Rightarrow n_{H_2}=40(mol);n_{O_2}=20(mol)$

Theo PT: $n_{H_2O}=n_{H_2}=40(mol)$

$\Rightarrow m_{H_2O}=40.18=720(g)=0,72(kg)$

Thảo luận

Lời giải 2 :

$\text{Đáp án+Giải thích các bước giải:}$

$\text{Bài 1:}$

$\text{Ta có: $nO_{2}$=$\dfrac{6,72}{22,4}$= 0,3 mol}$

$\text{Câu A:}$

$\text{PTHH: $2KMnO_{4}$→$K_{2}MnO_{4}$+$MnO_{2}$+$O_{2}$}$

$\text{Theo PT ta có: $nKMnO_{4}$=2×0,3= 0,6 mol}$

$\text{⇒ $mKMnO_{4}$=0,6×158= 94,8 g}$

$\text{Câu B:}$

$\text{PTHH: $2KClO_{3}$→2KCl+$3O_{2}$}$

$\text{Theo PT ta có: $nKClO_{3}$=$\dfrac{2}{3}$×0,3= 0,2 mol}$

$\text{⇒ $mKClO_{3}$=0,2×122,5= 24,5 g}$

$\text{Câu C:}$

$\text{PTHH: $2H_{2}O$→$2H_{2}$+$O_{2}$}$

$\text{Theo PT ta có: $nH_{2}O$=2×0,3= 0,6 mol}$

$\text{⇒ $mH_{2}O$=0,6×18= 10,8 g}$

$\text{Bài 2:}$

$\text{Ta có: $nO_{2}$=$\dfrac{1,44}{22,4}$= 0,06 mol}$

$\text{PTHH: 4P+$5O_{2}$→$2P_{2}O_{5}$}$

$\text{Theo PT ta có: nP=$\dfrac{4}{5}$×0,06= 0,048 mol}$

$\text{⇒ mP=0,048×31= 1,488 g}$

$\text{PTHH: S+$O_{2}$→$SO_{2}$}$

$\text{Theo PT ta có: nS=$nO_{2}$= 0,06 mol}$

$\text{⇒ mS=0,06×32= 1,92 g}$

$\text{PTHH: C+$O_{2}$→$CO_{2}$}$

$\text{Theo PT ta có: nC=$nO_{2}$= 0,06 mol}$

$\text{⇒ mC=0,06×12= 0,72 g}$

$\text{PTHH: $CH_{4}$+$2O_{2}$→$CO_{2}$+$2H_{2}O$}$

$\text{Theo PT ta có: nC=$\dfrac{1}{2}$×0,06= 0,03 mol}$

$\text{⇒ $mCH_{4}$=0,03×16= 0,48 g}$

$\text{Bài 3:}$

$\text{PTHH: 3Fe+$2O_{2}$→$Fe_{3}O_{4}$}$

$\text{Chất thu được là Sắt(II,III) oxide}$

$\text{Ta có: nFe=$\dfrac{16,8}{56}$= 0,3 mol}$

$\text{$nO_{2}$=$\dfrac{1,344}{22,4}$= 0,06 mol}$

$\text{Lập tỉ lệ: $\dfrac{0,3}{3}$>$\dfrac{0,06}{2}$}$

$\text{⇒ Fe dư, bài toán tính theo số mol của $O_{2}$}$

$\text{Theo PT ta có: $nFe_{3}O_{4}$=$\dfrac{1}{2}$×0,06= 0,03 mol}$

$\text{⇒ $mFe_{3}O_{4}$=0,03×232= 6,96 g}$

$\text{Chúc bạn học giỏi hóa}$

 

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK