Đáp án:
1. A
2. A
Giải thích các bước giải:
Câu 1:
Tổng số nu trong gen:
0,306*10^4*2/3.4= 1800
X1=G2= 1800/2*35%= 315 nu
G1=X2= 1800/2*25%= 225 nu
=> G=X= 315+225= 540 nu
=> A=T= 1800/2-540= 360 nu
Câu 2:
Tổng số nu trong gen:
93*20= 1860 nu
Số nu tùng loại:
A+T=279*2= 558 nu
=> G=X=(1860-558)/2= 651 nu
Số liên kết hidro của các cặp G-X:
3*G= 3*651= 1953 liên kết
Đáp án:
1-A
2-A
Giải thích các bước giải:
1,Chiều dài gen 0,306 micromet = 3060 Angtrom
Số nu một mạch của gen : 3060: 3.4 = 900 nu
Số lượng G và X trên một mạch của gen là:
900 x (0.35+0.25) = 540 nu
=> Gen có:
G= X = 540 nu
A= T = 900- 540= 360 nu
2, Gen có 93 vòng xoắn
Số nu trên một mạch là : 93x 10 = 930 nu
Trên một mạch có A+ T = 279 nu
=> trên mạch đó có: G+X = 930- 279= 651 nu
Số lk H của cặp G- X của gen là: 651x3 = 1953
Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK