Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Llan Ba 2 an la 42,1 %C , 6,4% H....

Llan Ba 2 an la 42,1 %C , 6,4% H. 1.5%%0 k0 khi, se tao la thi Leachon n hơi ne b. Tinh V Aafi Oe còn dung ở dktc d đời chou duorg dion Tnk thông COle du d

Câu hỏi :

Ai giải dùm mình vs đc ko ạ

image

Lời giải 1 :

Giải thích các bước giải+Đáp án: 

Bài 2:

 Gọi công thức hóa học dạng tổng quát là:

$C_{x}$ $H_{y}$ $O_{z}$ 

Ta có:   C:H:O=$\frac{42,1}{12}$ =$\frac{6,4}{1}$ =$\frac{51,5}{16}$ 

            C:H:O=4:6:3

⇒CTHH:$C_{4}$ $H_{6}$ $O_{3}$ 

loại đường thứ 2 có 342g/mol⇒CTHH:$C_{12}$ $H_{22}$ $O_{11}$ 

b1,$n_{C12H22O11}$ =$\frac{3,42}{342}$ =0,01(mol)

Ta có phương trình hóa học sau:

$C_{12}$ $H_{22}$ $O_{11}$+12$O_{2}$ →12$CO_{2}$ +11$H_{2}O$ (1)

Theo (1) có: $n_{O2}$ =12.$n_{C12H22O11}$=12.0,01=0,12(mol)

⇒$V_{O2}$ =22,4.0,12=2,688(lít)

b2,Theo(1):$n_{CO2}$ =$n_{O2}$=0,12(mol) 

⇒$m_{CO2}$ =0,12.44=5,28(g)

Bài 3:

a,  Số nguyên tử Fe có trong 280g Fe là:$30.10^{23}$ 

Thảo luận

-- xin hay nhất+ 5 sao ạ

Lời giải 2 :

Đáp án+Giải thích các bước giải:

 Bài 2:

a)

Gọi CTDC cucar hợp chất: CxHyOz

Khối lượng của các nguyên tố:

mC=42,1*342/100= 144 g

mH=6,4*342/100= 22 g

mO=51,5*342/100= 176 g

Số mol nguyên tử của các nguyên tố:

nC=144/12= 12 mol

nH=22/1= 22 mol

nO=176/16= 11 mol

Trong 1 mol phân tử hợp chất có: 12 mol nguyên tử C, 22 mol nguyên tử H, 11 mol nguyên tử O.

Vậy CTHH của hợp chất: C12H22O11

b)

PTHH: C12H22O11+12O2----->12CO2+11H2O

Ta có: nC12H22O11=3,42/342= 0,01 mol

Theo PTHH ta có: nO2=12*0,01= 0,12 mol

=>VO2=0,12*22,4= 2,688 lít

Bài 3:

nFe=280/56= 5 mol

=> NT Fe=5*6.10^23= 30.10^23

=> Chọn C

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK