Trang chủ Toán Học Lớp 4 Mẹ mua 3 chai sữa , mỗi chai 2 l...

Mẹ mua 3 chai sữa , mỗi chai 2 l sữa . Mẹ phải trả tất cả 240000 đồng . Hỏi mỗi lít sữa giá bao nhiêu tiền ? Làm có tóm t

Câu hỏi :

Mẹ mua 3 chai sữa , mỗi chai 2 l sữa . Mẹ phải trả tất cả 240000 đồng . Hỏi mỗi lít sữa giá bao nhiêu tiền ? Làm có tóm tắt nha

Lời giải 1 :

Tóm tắt:

Mua: `3` chai sữa

Mỗi chai: `2` `l` sữa

Phải trả: `240 000` đồng

`---------`

Mỗi `l` sữa: `?` đồng

Giải:

  Tổng số `lít` sữa của cả `3` chai là:

      `2 × 3 = 6` `(lít)`

  Giá tiền của `2` `lít` sữa là:

      `240 000 : 2 = 120 000` (đồng)

  Giá tiền của `1` `lít` sữa là:

      `120 000 : 2 = 60 000` (đồng)

  Đáp số: Giá tiền của mỗi `lít` sữa là `60 000` đồng

Thảo luận

-- Cảm ơn bạn
-- xin hay nhất nếu được ak

Lời giải 2 :

Đáp án:

 `40000` đồng

Giải thích các bước giải:

3 chai sữa có:

`2 × 3=6(lít)`

`1` l sữa có số tiền là : 

`240 000 : 6 = 40 000 ( đồng ) ` 

`2l` : 240 000 đồng 

`1l` : ? đồng 

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 4

Lớp 4 - Năm thứ bốn ở cấp tiểu học, kiến thức ngày một tăng, sắp đến năm cuối cấp nên các em cần chú đến học tập nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK