Đáp án:
a. C2H4 + Br2 → C2H4Br2
2Br2+C2H2→ C2H2Br4
C2H2 + 2AgNO3 + 2NH3 → C2Ag2 ↓ + 2NH4NO3
b. 2,24 lít; 1,12 lít và 3,36 lít
c. 23,2%; 20,3% và 56,5%
Giải thích các bước giải:
a. Đã viết ở trên
b. - TN2: 2,24 lít hỗn hợp X
+ n C2H2 (axetilen) = n ↓ = n C2Ag2 = 12 : 240 = 0,05 mol
+ n hai chất còn lại = 2,24 : 22,4 - 0,05 = 0,05 mol
- TN3: 3,36 lít hỗn hợp X
n X (TN3) = 1,5 n X (TN1)
+ Khí không bị hấp thụ với Br2 dư là metan (CH4 - ankan không tác dụng Br2 dư)
n CH4 = 1,12 : 22,4 = 0,05 mol
Mà n (metan + etilen) (TN3) = 1,5 x 0,05 = 0,075 mol
n etilen = 0,075 - 0,05 = 0,025
n axetilen = 3,36 : 22,4 - 0,075 = 0,075 mol
+ TN1: n X = 2 n X (TN3)
n CH4 (bd) = 2 x 0,05 = 0,1 mol
n C2H4 (etilen) = 2 x 0,025 = 0,05 mol
n C2H2 = 2 x 0,075 mol = 0,15 mol
V CH4 = 0,1 x 22,4 = 2,24 lít
V C2H4 = 0,05 x 22,4 = 1,12 lít
V C2H2 = 0,15 x 22,4 = 3,36 lít
c. m hỗn hợp khí ban đầu = 0,1 x 16 + 0,05 x 28 + 0,15 x 26 = 6,9 gam
%m CH4 = 0,1 x 16 : 6,9 ≈ 23,2 %
%m C2H4 = 0,05 x 28 : 6,9 ≈ 20,3%
%m C2H2 = 100% - 20,3% - 23,2% = 56,5%
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 11 - Năm thứ hai ở cấp trung học phổ thông, gần đến năm cuối cấp nên học tập là nhiệm vụ quan trọng nhất. Nghe nhiều đến định hướng sau này rồi học đại học. Ôi nhiều lúc thật là sợ, hoang mang nhưng các em hãy tự tin và tìm dần điều mà mình muốn là trong tương lai nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK