Trang chủ Hóa Học Lớp 8 2,7.10^23 phần từ FE2 O3 có khối lượng bao nhiêu...

2,7.10^23 phần từ FE2 O3 có khối lượng bao nhiêu Câu 2 hỗn hợp phần trăm các nguyên tố theo khối lượng 80% phần trăm Cu và 20% O Biết MA=80g/mol hop chat a co

Câu hỏi :

2,7.10^23 phần từ FE2 O3 có khối lượng bao nhiêu Câu 2 hỗn hợp phần trăm các nguyên tố theo khối lượng 80% phần trăm Cu và 20% O Biết MA=80g/mol hop chat a co nguyen to nao sau day

Lời giải 1 :

Câu 1:

$n_{Fe_2O_3}=\dfrac{A_{Fe_2O_3}}{N}=\dfrac{2,7.10^{23}}{6.10^{23}}=0,45(mol)$

$\Rightarrow m_{Fe_2O_3}=n.M=0,45.160=72(g)$

Câu 2:

Trong 1 mol chất A:

$m_{Cu}=80.80\%=64(g)\Rightarrow n_{Cu}=\dfrac{64}{64}=1(mol)$

$m_O=80.20\%=16(g)\Rightarrow n_O=\dfrac{16}{16}=1(mol)$

Vậy CTHH của A là $CuO$

Thảo luận

Lời giải 2 :

Câu 1:

Số mol của $Fe_2O_3$ là:

$n_{Fe_2O_3}=2,7.10^{23}:6.10^{23}=0,45 (mol)$

Khối lượng mol của $Fe_2O_3$ là:

$M_{Fe_2O_3}=56.2+16.3=160(g/mol)$

Khối lượng của $Fe_2O_3$ là:

$m_{Fe_2O_3}=0,45.160=72(g)$

Câu 2:

Khối lượng của Cu là:

$m_{Cu}=\frac{80.80}{100}=64(g)$

Số mol của Cu là:

$n_{Cu}=\frac{64}{64}=1(mol)$

Khối lượng của $O$ là:

$80-64=16(g)$

Số mol của $O$ là:

$n_{Cu}=\frac{16}{16}=1(mol)$

Vậy 1 mol hợp chất A gồm 1 mol $Cu$ và 1 mol $O$ ⇒ CTHH của hợp chất A là $CuO$

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK