Trang chủ Hóa Học Lớp 8 References Mailings Review View Help Foxit Reader PDF Chọn một...

References Mailings Review View Help Foxit Reader PDF Chọn một ý trả lời em cho là đúng nhất: Câu 1: Hiện tưong hóa học là A) hiện tượng chất bị biến đổi n

Câu hỏi :

Giúp em với mọi người ơi

image

Lời giải 1 :

Đáp án+Giải thích các bước giải:

 Câu 1:

Hiện tượng hóa học là có sự biến đổi từ chất này thành chất khác

⇒ Chọn B

Câu 2:

 Gọi CTDC : Alx(OH)y

Theo quy tắc hóa trị ta có:

x*III=y*I

Chuyển tỉ lệ: x/y=b/a=I/III=1/3

Chọn x=1, y=3

Vậy CTHH : Al(OH)3

⇒Chọn B

Câu 3:

Gọi a là hóa trị của Fe trong hợp chất: Fe(OH)2

Theo quy tắc hóa trị ta có:

a*1=2*I

=>a=2*I/1= II

Vậy hó trị của Fe là II

⇒ Chọn B

Câu 4:

Viết 2FeCl3 có nghĩa là 2 phân tử FeCl3

⇒Chọn A

Câu 5:

mAl(H2PO4)=12×318= 3816 g

⇒Chọn B

Câu 6:

nO2=12.10²³/6.10²³= 2 mol

⇒VO2=2×22,4= 44,8 lít

⇒Chọn A

Câu 7:

VH2=5×22,4= 112 lít

⇒Chọn B

Câu 8:

nH2S=18.10²³/6.10²³= 3 mol

⇒VH2S=3*22,4= 67,2 lít

⇒Chọn B

Câu 9:

nH2SO4=9,8÷98= 0,1 mol

⇒PT H2SO4=0,1×6.10²³= 0,602.10²³

⇒Chọn A

Câu 10:

Zn là kẽm, kẽm là kim loại

⇒Chọn D

Phần tự luận:

Câu 1:

PTHH: 2Na + 2HCl → 2NaCl + H2

 a)Ta có:nNa=4,6÷23= 0,2 mol

Theo PTHH ta có: nH2=1÷2×0,2= 0,1 mol

⇒VH2=0,1×22,4= 2,24 lít

b)Theo PTHH ta có: nNaCl=nNa= 0,2 mol

⇒mNaCl=0,2×58,5= 11,7 g

Câu 2:

a) Fe3O4+4CO--->3Fe+4CO2

b) C2H4+3O2----->2CO2+2H2O

c) 4Al+3O2--->2Al2O3

d) 2Al+6HCl---->2AlCl3+3H2

Câu 3:

PTHH: CH4+2O2---->CO2+2H2O

 a)Ta có: nCO2=5,6÷22,4= 0,25 mol

Theo PTHH ta có: nCH4=nCO2=0,25 mol

⇒VCH4=0,25×16= 4 g

b)Theo PTHH ta có: nO2=2*0,25= 0,5 mol

⇒VO2=0,5×22,4= 11,2 lít

=>VKK=11,2×21÷100= 2,352 lít

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 Câu 6:

`n_O_2=12.10^23/6.10^23=2(mol)`

`V_O_2=2.22,4=44,8(l)=>A`

Câu 7:

`V_H_2=5.22,4=112(l)=>B`

Câu 8:

`n_(H_2S)=18.10^23/6.10^23=3(mol)`

`V_(H_2S)=3.22,4=67,2(l)=>B`

Câu 9:

`n_(H_2SO_4)=(9,8)/98=0,1(mol)`

`N_(H_2SO_4)=0,1.6,02.10^23=6.10^22=>A`

Câu1:

PTHH:  `2Na+2HCl->2NaCl+H_2`

`n_Na=(4,6)/23=0,2(mol)`

`=>n_H_2=0,1(mol)`

a)`V_H_2=0,1.22,4=2,24(l)`

b)`n_(NaCl)=0,2(mol)`

`m_(NaCl)=0,2.58,5=11,7(g)`

Câu 3:

PTHH:   `CH_4++2O_2->CO_2+2H_2O`

a) `n_(CO_2)=(5,6)/(22,4)=0,25(mol)`

`=>n_(CH_4)=0,25(mol)`

`m_(CH_4)=0,25.16=4(g)`

b)Theo tỉ lệ phương trình:

`n_O_2=0,5(mol)`

`V_O_2=22,4.0,5=11,2(l)`

`V_(kk)=11,2:21.100=53,3(l)`

Câu 2:

`Fe_3O_4+4CO->3Fe+4CO

`C_2H_4+3O_2->2CO_2+2H_2O`

`4Al+3X_2->2AlX_3`

`2Al+6HCl->2AlCl_3+3H_2`

~~~~~~lachoa~~~~#hoidap247~~~~

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK