Trang chủ Hóa Học Lớp 11 1) Đốt cháy hoàn toàn HCHC A cần vừa đủ...

1) Đốt cháy hoàn toàn HCHC A cần vừa đủ 6,72l khí O2(đktc) thu được 13,2g CO2 và 5,4g H2O.Biết tỉ khối hơi của A so với không khí gần bằng 1,0345.Xác định CTPT

Câu hỏi :

1) Đốt cháy hoàn toàn HCHC A cần vừa đủ 6,72l khí O2(đktc) thu được 13,2g CO2 và 5,4g H2O.Biết tỉ khối hơi của A so với không khí gần bằng 1,0345.Xác định CTPT A 2) Đốt cháy hoàn toàn 0,9g HCHC A thu được 1,32g CO2 và 0,54g H2O.Tỉ khối A so với H2 là 45.Xác định CTPT A 3) Đốt cháy hoàn toàn 100ml hơi chất A cần 250ml oxi tạo ra 200ml CO2 và 200ml hơi H2O.Xác định CTPT A, biết thể tích các khí đó ở cùng đk nhiệt độ và áp suất 4) Đốt cháy hoàn toàn 0,3g chất A(phân tử chỉ chứa C,H,O) thu được 0,44g khí CO2 và 0,18g H2O.Thể tích hơi của 0,3g chất A bằng thể tích của 0,16g khí oxi(đo ở cùng đk).Xác định CTPT A 5) Đốt cháy hoàn toàn 0,6g 1 chất hữu cơ thu được 0,88g CO2 và 0,36g H2O.Tỉ khối hơi chất đó so với hidro là 30.Xác định CTPT 6) Nilon-6, loại nito phổ biến nhất có 63,68%C, 9,08% H, 14,14% O, 12,38% N. Xác định CTĐGN của nilon-6

Lời giải 1 :

Đáp án:

1. A: CH2O

2. A: C3H6O3

3. A: C2H4O

4. A: C2H4O2

5. A: C2H4O2

6. C6H11ON

Giải thích các bước giải:

 1. 

nO2 = 6,72 : 22,4 = 0,3 mol

Bảo toàn khối lượng: mA + mO2 = mH2O + mCO2

→ mA = 13,2 + 5,4 - 0,3 . 32 = 9 (g)

nCO2 = 13,2 : 44 = 0,3 mol

nH2O = 5,4 : 18 = 0,3 mol

Gọi CTPT của A là CxHyOz

Trong A có:

nC = nCO2 = 0,3 mol

nH = 2nH2O = 0,6 mol

Bảo toàn nguyên tố O: nO = 2.nCO2 + nH2O - 2.nO2 = 0,3 mol

x:y:z = nC : nH : nO = 0,3 : 0,6 : 0,3 = 1:2:1

→ CTĐGN của A: CH2O

→ A có dạng (CH2O)n

MA = 29 . 1,0345 = 30

30n = 30 → n = 1

A: CH2O

2.

Bảo toàn khối lượng: mA + mO2 = mH2O + mCO2

→ mO2 = 0,96g

nO2 = 0,96 : 32 = 0,03 mol

nCO2 = 1,32 : 44 = 0,03 mol

nH2O = 0,54 : 18 = 0,03 mol

Gọi CTPT của A là CxHyOz

Trong A có:

nC = nCO2 = 0,03 mol

nH = 2nH2O = 0,06 mol

Bảo toàn nguyên tố O: nO = 2.nCO2 + nH2O - 2.nO2 = 0,03 mol

x:y:z = nC : nH : nO = 0,03 : 0,06 : 0,03 = 1:2:1

→ CTĐGN của A: CH2O

→ A có dạng (CH2O)n

MA = 45 . 2 = 90

30n = 90 → n = 3

A: C3H6O3

3. 

Thể tích đo ở cùng điều kiện.

Coi thể tích bằng số mol

Gọi CTPT của A là CxHyOz

Trong A có:

nC = nCO2 = 200 mol

nH = 2nH2O = 400 mol

Bảo toàn nguyên tố O: nO = 2.nCO2 + nH2O - 2.nO2 = 100 mol

x = nC : nA = 200 : 100 = 2

y = nH : nA = 400 : 100 = 4

z = nO : nA = 100 : 100 = 1

A: C2H4O

4.

Bảo toàn khối lượng: mA + mO2 = mH2O + mCO2

→ mO2 = 0,32g

nO2 = 0,32 : 32 = 0,01 mol

nCO2 = 0,44 : 44 = 0,01 mol

nH2O = 0,18 : 18 = 0,01 mol

Gọi CTPT của A là CxHyOz

Trong A có:

nC = nCO2 = 0,01 mol

nH = 2nH2O = 0,02 mol

Bảo toàn nguyên tố O: nO = 2.nCO2 + nH2O - 2.nO2 = 0,01 mol

x:y:z = nC : nH : nO = 0,01 : 0,02 : 0,01 = 1:2:1

→ CTĐGN của A: CH2O

→ A có dạng (CH2O)n

nA = nO2 = 0,16 : 32 = 0,005 mol

MA = 0,3 . 0,005 = 60

30n = 60 → n = 2

A: C2H4O2

5. 

Bảo toàn khối lượng: mA + mO2 = mH2O + mCO2

→ mO2 = 0,64g

nO2 = 0,64 : 32 = 0,02 mol

nCO2 = 0,88 : 44 = 0,02 mol

nH2O = 0,36 : 18 = 0,02 mol

Gọi CTPT của A là CxHyOz

Trong A có:

nC = nCO2 = 0,02 mol

nH = 2nH2O = 0,04 mol

Bảo toàn nguyên tố O: nO = 2.nCO2 + nH2O - 2.nO2 = 0,02 mol

x:y:z = nC : nH : nO = 0,02 : 0,04 : 0,02 = 1:2:1

→ CTĐGN của A: CH2O

→ A có dạng (CH2O)n

MA = 30 . 2 = 60

30n = 60 → n = 2

A: C2H4O2

6. 

Gọi CTPT của nilon-6 là CxHyOzNt

Ta có:

$\eqalign{
  & x:y:z:t = {{\% C} \over {12}}:{{\% H} \over 1}:{{\% O} \over {16}}:{{\% N} \over {14}}  \cr 
  &  = {{63,68} \over {12}}:{{9,8} \over 1}:{{14,14} \over {16}}:{{12,38} \over {14}}  \cr 
  &  = 6:11:1:1 \cr} $

→ CTĐGN của nilon-6: C6H11ON

Thảo luận

Lời giải 2 :

Câu 1,2,3,4,5 tương tự nhau nên mình làm câu 1 thôi nha 

Câu 1:

M A=1,0345.29=30 

nC=nCO2=13,2/44=0,3 mol => mC=0,3.12=3,6g

nH=2nH2O=2.5,4/18=0,6 mol => mH=0,6g

nO2=6,72/22,4=0,3 mol => mO2=0,3.32=9,6g

BTKL, ta có mA=13,2+5,4-9,6=9g

Ta có mC+mH=3,6+0,6=4,2g

=> mO=9-4,2=4,8 => nO=4,8/16=0,3 mol

Ta có nC:nH:nO=0,3:0,6:0,3=1:2:1

CT đơn giản nhất của A là (CH2O)n

 Mà M A=30 => n=1

 Vậy CTPT của A là CH2O

 Câu 6:

nC:nH:nO:nN= (63,68/12):(9,08/1):(14,14/16):(12,38/14)= 5,3: 9,08: 0,88: 0,88 = 6:10:1:1

=> CTĐGN là (C6H10ON)n

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 11

Lớp 11 - Năm thứ hai ở cấp trung học phổ thông, gần đến năm cuối cấp nên học tập là nhiệm vụ quan trọng nhất. Nghe nhiều đến định hướng sau này rồi học đại học. Ôi nhiều lúc thật là sợ, hoang mang nhưng các em hãy tự tin và tìm dần điều mà mình muốn là trong tương lai nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK