Trang chủ Sinh Học Lớp 9 Mn cho mình hỏi đoạn tính số lượng từng loại...

Mn cho mình hỏi đoạn tính số lượng từng loại nu thì tính như nào ạBài 7. a. Một gen có khối lượng 900.000 dvC và có T chiêm 20% tổng số nuclêôtit của gen. Hãy

Câu hỏi :

Mn cho mình hỏi đoạn tính số lượng từng loại nu thì tính như nào ạ

image

Lời giải 1 :

a,

Tổng số nu của gen là:

$N=\frac{M}{300}=\frac{900000}{300}=3000nu$

Chiều dài của gen là:

$L=\frac{N}{2}×3,4=\frac{3000}{2}×3,4=5100A^o$

Số chu kì xoắn của gen là:

$C=\frac{N}{20}=\frac{3000}{20}=150$ chu kì

Số liên kết hóa trị giữa các nu là:

$N-2=3000-2=2998$ liên kết

Số nu mỗi loại của gen là:

$A=T=$%$T×N=20$%$×3000=600nu$

$G=X=\frac{N}{2}-A=\frac{3000}{2}-600=900nu$

Số liên kết hidro của gen là:

$H=2A+3G=2×600+3×900=3900$ liên kết

b,

Chiều dài của gen là:

$L=\frac{N}{2}×3,4=\frac{2400}{2}×3,4=4080A^o$

Số chu kì xoắn của gen là:

$C=\frac{N}{20}=\frac{2400}{20}=120$ chu kì

Số liên kết hóa trị giữa các nu là:

$N-2=2400-2=2398$ liên kết

Số nu mỗi loại của gen là:

$G=X=$%$X×N=20$%$×2400=480nu$

$A=T=\frac{N}{2}-G=\frac{2400}{2}-480=720nu$

Số liên kết hidro của gen là:

$H=2A+3G=2×720+3×480=2880$ liên kết

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

$#QLinkVN$

Bạn tham khảo công thức tổng quát trong hình nè

BÀI LÀM

a) Số lượng nucleotit có trong gen này là:

`N=(M)/(300)=(900.000)/(300)=3000` (nu)

Số lượng nucleotit các loại là:

`A=T=3000x20%=600` (nu)

`G=X=(3000-600xx2)/(2)=(1800)/2=900` (nu)

Chiều dài của gen trên là:

`L=(N/2)xx3,4=((3000)/(2))xx3,4=1500xx3,4=5100` (angstrom)

Số chu kì xoắn của gen trên là:

`S_{x}=(L)/(34)=(5100)/(34)=150` (chu kì)

Số liên kết hidro trong gen là:

`H=2A+3G=2xx600+3xx900=3900` (liên kết)

b) Số lượng nucleotit mỗi loại là:

`G=X=2400xx20%=480` (nu)

`A=T=(2400-480xx2)/2=(1440)/2=720` (nu)

Chiều dài của phân tử ADN trên là:

`L=(N/2)xx3,4=((2400)/(2))xx3,4=4080` (angstrom)

Số chu kì xoắn của phân tử ADN trên là:

`S_{x}=(L)/(34)=(4080)/(34)=120` (chu kì)

Số liên kết hóa trị của phân tử ADN trên là:

`H_{HT}=N-2=2400-2=2398` (liên kết)

Số liên kết hidro của phân tử ADN trên là:

`H=2A+3G=2xx720+3xx480=2880` (liên kết)

image

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK