Câu 05:
Ô tô đi quãng đường 1km thì tiêu thụ số lít xăng là:
$6,8:100=0,068$ (lít)
Ô tô đi quãng đường 170km thì tiêu thụ số lít xăng là:
$0,068\times170=11,56$ (lít)
Đáp số: 11,56 lít xăng
Câu 06:
Ta có $0,25=\dfrac14$
Số bé bằng $\dfrac14$ số lớn
Số bé: |----| hiệu là 48,6
Số lớn: |----|----|----|----|
Hiệu số phần bằng nhau là:
$4-1=3$ (phần)
Số lớn là:
$48,6:3\times4=64,8$
Đáp số: $64,8$
Câu 08:
Diện tích mặt đáy của hồ bơi là:
$12\times8,5=102$ $(m^2)$
Diện tích xung quanh của hồ bơi là:
$(12+8,5)\times2\times2=82$ $(m^2)$
Tổng diện tích cần lát gạch là:
$102+82=184$ $(m^2)$
Diện tích một viện gạch Mosaic hình vuông là:
$5\times5=25$ $(cm^2)$
Đổi $25cm^2=0,0025m^2$
Số viên gạch cần dùng là:
$184:0,0025=73600$ (viên gạch)
Đáp số: 73600 viên gạch
Câu 09:
Theo công thức tính số số hạng:
Số số hạng=(Số cuối-Số đầu):Khoảng cách+1
Dãy số 1; 5; 9; 13; 17;... có khoảng cách là 4, số số hạng là 51 số.
Gọi số hạng thứ 51 là $x$ ta có:
(x-1):4+1=51
(x-1):4 =51-1
(x-1):4 =50
x-1 =50×4
x-1 =200
x =200+1
x =201
Vậy trung bình cộng của 51 số hạng đầu tiên của dãy trên là:
$(201+1):2=100$
Câu 10:
Câu 12:
$B=2,3\times18+46\times3,4+38\times6,9$
$=2,3\times18+23\times2\times3,4+38\times2,3\times3$
$=2,3\times18+2,3\times10\times2\times3,4+2,3\times114$
$=2,3\times18+2,3\times68+2,3\times114$
$=2,3\times(18+68+114)$
$=2,3\times200$
$=460$
Câu 15:
Nửa chu vi hình chữ nhật là:
$18:2=9$ (cm)
Chiều dài hình hình chữ nhật là:
$(9+2):2=5,5$ (cm)
Chiều rộng hình chữ nhật là:
$5,5-2=3,5$ (cm)
Diện tích hình chữ nhật là:
$5,5\times3,5=19,25$ $(cm^2)$
Diện tích thật của sân vận động là:
$19,25\times2000=38500$ $(cm^2)$
Đổi: $38500cm^2=3,85m^2$
Đáp số: $3,85m^2$
Câu 16:
Câu 17:
Gọi số có 2 chữ số đó là $\overline{ab}$
Do số đó chia hết cho 3 nên $a+b$ chia hết cho 3.
Mà $a, b$ là các chữ số (0, 1, 2, ...9) nên $a+b$ có thể là $3, 6, 9, 12, 15, 18$
Ta có:
Tổng hai chữ số bằng 2 lần hiệu hai chữ số.
Như vậy tổng hai chữ số có thể là 18, 12, 6 vì khi đó ta có hiệu hai chữ số tương ứng là 9, 6, 3.
Trong 3 trường hợp trên trường hợp tổng bằng 12, hiệu bằng 6 cho kết quả như sau:
Chữ số lớn là:
$(12+6):2=9$
Chữ số bé là:
$9-6=3$
Vậy số cần tìm là 93 hoặc 39.
Thử lại: 93, 39 chia hết cho 3, tổng hai chữ số là 12, bằng hai lần hiệu 2 chữ số là 6.
Câu 18.
Ban đầu tổng của số thập phân và số tự nhiên là 105,6 nên ta có số thập phân có phần thập phân là 6.
Nhưng bạn lại viết nhầm dấu phẩy của số thập phân sang bên trái 1 hàng. Tổng của số thập phân mới và số tự nhiên là 84,36, nên hàng đơn vị của số thập phân là 3.
Hàng đơn vị của số thập phân cộng hàng đơn vị của số tự nhiên bằng 5 (105,6) nên hàng đơn vị của số tự nhiên là 2.
Hàng đơn vị của số tự nhiên cộng hàng chục của số thập phân bằng 4 (84,36)
Suy ra hàng chục của số thập phân là 2,
Hàng chục của số thập phân cộng hàng chục của số tự nhiên bằng 10 (105,6) suy ra hàng chục của số tự nhiên là 8.
Vậy số thâp phân là 23,6 và số tự nhiên là $82$.
Câu 20:
Số ban đầu có dạng là 777...7 trong đó có 2020 chữ số 7.
Số chia hết cho 12 là số vừa chia hết cho 3 vừa chia hết cho 4.
Tổng các chữ số của số ban đầu là $7\times2020=14140$
Để chia hết cho 3 thì số ban đầu có thể cộng thêm: 2, 5, 8, 11, 14,...
Số chia hết cho 4 là số có 2 chữ số tận cùng chia hết cho 4.
Nếu số ban đầu cộng thêm 2 thì tận cùng số mới là 77+2=79 không chia hết cho 4.
Nếu số ban đầu cộng thêm 5 thì tận cùng số mới là 77+5=82 không chia hết cho 4.
Số ban đầu cộng thêm 8 thì tận cùng số mới là 77+8=85 (loại)
Số ban đầu cộng thêm 11 thì số tận cùng là 77+11=88 chia hết cho 4.
Vậy phải cộng thêm vào số đó ít nhất 11 đơn vị thì được số chia hết cho 12.
Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK