Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Bài 1: Tính a/ Kối lượng của 9.1023 nguyên tử...

Bài 1: Tính a/ Kối lượng của 9.1023 nguyên tử Zn. b/ Thể tích của 0,16 mol khí C2H2 ở nhiệt độ phòng. Bài 2: Cho 5,6 g Fe (Iron) tác dụng hết với 100g dung

Câu hỏi :

Bài 1: Tính a/ Kối lượng của 9.1023 nguyên tử Zn. b/ Thể tích của 0,16 mol khí C2H2 ở nhiệt độ phòng. Bài 2: Cho 5,6 g Fe (Iron) tác dụng hết với 100g dung dịch HCl (Hydro chloric acid) tạo thành a g dung dịch FeCl2 (Iron II chloride) và 10,5g khí H2 (Hydrogen ) a/ Viết phương trình chữ. b/ Viết phương trình phản ứng. c/ Tính a (g). Bài 3: Tính thành phần phần trăm khối lượng các các nguyên tố có trong hợp chất đường saccarozơ C12H22O11 Cho : ( H= 1 , C= 12, O= 16, Zn = 65, Cl= 35,5 , Fe= 56 )

Lời giải 1 :

Đáp án:

Bài `1` : 

`a)`

`n_{Zn} = (9 . 10^(23))/(6 . 10^(23)) = 1,5` `mol`

`-> m_{Zn} = 1,5 . 65 = 97,5` `gam`

`b)`

`V_{C_2H_2} = 0,16 . 22,4 = 3,584` `l`

Bài `2` : 

`a)`

Iron + Hydro chloric acid → Iron II chloride + Hydrogen

`b)`

`Fe + 2HCl -> FeCl_2 + H_2`

`c)`

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng : 

`m_{Fe} + m_{HCl} = m_{FeCl_2} + m_{H_2}`

`-> m_{FeCl_2} = m_{Fe} + m_{HCl} - m_{H_2}`

`-> m_{FeCl_2} = 5,6 + 100 - 10,5`

`-> m_{FeCl_2} = 95,1` `gam`

Bài `3` : 

`%m_C = (12 . 12)/(12 . 12 + 1 . 22 + 16 . 11) . 100% = 42,1%`

`%m_H = (1 . 22)/(12 . 12 + 1 . 22 + 16 . 11) . 100% = 6,44%`

`%m_O = (16 . 11)/(12 . 12 + 1 . 22 + 16 . 11) . 100% = 51,46%`

 

Thảo luận

-- mong bn vote mk

Lời giải 2 :

Bài 1 a, nZn=9.10²³÷6.10²³=1,5mol mZn=1,5×65=97,5g b, VC2H2=0,16×22,4=3,584(lít) Bài2 a, Sắt +Acid hydrochloric->Sắt(II) clorua+ Hydrogen b, Fe+2HCl->FeCl2 +H2 c,Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng :  mFe+mHCl=mFeCl2+mH2 ->mFeCl2=(mFe+mHCl)-mH2 ->mFeCl2=95,1(gam) Bài 3 MC12H22O11=12×12+1×22+16×11=342g/mol Trong 1mol hợp chất C12H22O11 có +, 12mol nguyên tử C +, 22mol nguyên tử H +, 11mol nguyên tử O +,%mC=12×12×100÷342=42,11% +,%mH=1×22×100÷342=6,42% +,%mO=100-42,11-6,42=51,47%

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK