Trang chủ Hóa Học Lớp 11 Câu 11: Hòa tan hết 0,54 gam Al trong 70...

Câu 11: Hòa tan hết 0,54 gam Al trong 70 ml dung dịch HCl 1M, thu đuoc dung dịch X. Cho 75 ml dung dịch NaOH IM vào X, sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toà

Câu hỏi :

Giúp em với ạ 🙏🥺🙏 Em đang cần gấp lắm ạ 🥺🙏

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

 B. 1,17 gam

Giải thích các bước giải:

nAl = 0,54: 27 = 0,02 (mol) ; nHCl = 0,07 (mol) ; nNaOH = 0,075 (mol)

pt : Al+Hcl--->  dd X 

lập tỉ lệ => 0,02 /1 < 0,07 / 1

=> n hCl dư

Khi cho NaOH vào dd X thì phản ứng trung hòa xảy ra trước:

H+  OH ---> H2O

0,01 --->0,01

=> nNaOH tác dụng với Al3+ = 0,075 – 0,01 = 0,065 (mol)

=> Bài toán quy về dạng cho dd kiềm tác dụng với muối Al

ta có : 3 < n OH/ n Al3  

0,065 / 0,02 = 3,25 < 4

=> Tạo Al(OH)3 và AlO2 –

=> nAl(OH)3 = 4nAl3+ - nOH- = 4. 0,02 – 0,065 = 0,015 (mol)

=> mAl(OH)3 = 0,015.78 = 1,17 (g)

chọn đáp án B

Thảo luận

-- cho mk hay nhất ik

Lời giải 2 :

Giải thích các bước giải:

Chọn B: 1,17g

Đổi: $70ml=0,07lít$

$75ml=0,075lít$

$n_{HCl}=0,07.1=0,07mol$

$n_{Al}=$ `(0,54)/(27)` $=0,22mol$

$n_{NaOH}=0,075.1=0,075mol$

PTHH:

$2Al+6HCl→2AlCl_3+3H_2↑$               (1)

0,02           0,06        0,02    (mol)

Xét tỉ lệ:

`(n_{Al})/2` = `(0,02)/2` $=0,01<$ `(n_{HCl})/6` = `(0,07)/6` $=0,012$

⇒ Lượng Al hết, lượng $HCl$ dư ⇒ Tính theo $n_{Al}$

Theo phương trình, ta có:

$n_{AlCl_3}=n_{Al}=0,02mol$

$n_{HCl}=$ `6/2` $.n_{Al}=3.0,02=0,06mol$

$n_{HCl(dư)}=0,07-0,06=0,01mol$

⇒ $X$ gồm $HCl(dư)$ và $AlCl_3$

$HCl+NaOH→NaCl+H_2O$               (2)

0,01             0,01             (mol)

$AlCl_3+3NaOH→Al(OH)_3↓+3NaCl$               (3)

0,02                  0,06           0,02         (mol)

$Al(OH)_3+NaOH→NaAlO_2+2H_2O$             (4)

0,005                   0,005            (mol)

$n_{NaOH(2)}=n_{HCl}=0,01mol$

$n_{NaOH(3)}=3.n_{AlCl_3}=3.0,02=0,06mol$

$n_{NaOH(4)}=n_{NaOH}-n_{NaOH(2)}-n_{NaOH(3)}=0,075-0,01-0,06=0,005mol$

$n_{Al(OH)_3(2)}=n_{AlCl_3}=0,02mol$

$n_{Al(OH)_3(3)}=n_{NaOH(4)}=0,005mol$

⇒ $n_{Al(OH)_3(còn lại)}=n_{Al(OH)_3(2)}-n_{Al(OH)_3(3)}=0,02-0,005=0,015mol$

⇒ $m_{kết tủa}=m_{Al(OH)_3(còn lại)}=0,015.78=1,17g$

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 11

Lớp 11 - Năm thứ hai ở cấp trung học phổ thông, gần đến năm cuối cấp nên học tập là nhiệm vụ quan trọng nhất. Nghe nhiều đến định hướng sau này rồi học đại học. Ôi nhiều lúc thật là sợ, hoang mang nhưng các em hãy tự tin và tìm dần điều mà mình muốn là trong tương lai nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK