Đáp án:
Tần số dao động của vật A: 12 Hz
Tần số dao động của vật B: 120 Hz
Vật A phát ra âm trầm hơn
Giải thích các bước giải:
Tần số dao động ( đơn vị Hz) là số dao động vật thực hiện được trong 1 giây
Tần số dao động của vật A: fA = 300 : 25 = 12 Hz
Tần số dao động của vật B: fB = 7200 : 60 = 120 Hz
Vật có tần số dao động thấp hơn thì âm trầm hơn. Vậy vật A phát ra âm trầm hơn
Tóm tắt:
$N_A=300$ dao động
$t_A=25s$
$f_A=?Hz$
$N_B=7200$ dao động
$t_B=1p=60s$
$f_B=?Hz$
Vật nào phát ra âm trầm nhất? Vì sao?
Giải:
Tần số dao động của vật A là:
$f_A=\dfrac{N_A}{t_A}=\dfrac{300}{25}=12(Hz)$
Tần số dao động của vật B là:
$f_B=\dfrac{N_B}{t_B}=\dfrac{7200}{60}=120(Hz)$
Vì $f_A < f_B$ $( 12Hz < 120Hz)$
$\Rightarrow$ Vật A phát ra âm trầm hơn vật B
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 7 - Năm thứ hai ở cấp trung học cơ sở, một cuồng quay mới lại đến vẫn bước tiếp trên đường đời học sinh. Học tập vẫn là nhiệm vụ chính!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK