Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Cho 48 gam CuO tác dụng với khí H2 đun...

Cho 48 gam CuO tác dụng với khí H2 đun nóng. Khối lượng đồng thu được là: * 38,4 gam. 32,4 gam 40,5 gam 36,2 gam Note: cần chi tiết lời giải

Câu hỏi :

Cho 48 gam CuO tác dụng với khí H2 đun nóng. Khối lượng đồng thu được là: * 38,4 gam. 32,4 gam 40,5 gam 36,2 gam Note: cần chi tiết lời giải

Lời giải 1 :

Đáp án:

Cho 48 gam CuO tác dụng với khí H2 đun nóng. Khối lượng đồng thu được là: *
38,4 gam.
32,4 gam
40,5 gam
36,2 gam
Note: cần chi tiết lời giải

Giải thích các bước giải:

CuO + H2 --to---> Cu + H2O

nCuO = 48/64 + 16 = 48/80 = 0,6 ( mol )

nCu = nCuO = 0,6 mol

=> mCu = 0,6 . 64 = 38,4 ( g )

Thảo luận

-- bạn ơi mk cần lời giải chi tiết cơ
-- đợi mk tí mk giải chi tiết lại cho bn nhé
-- Thanks bạn
-- ukm
-- Sr nãy mk lỡ bấm báo vi phạm bạn nhé tại nãy mk tưởng bạn k rep
-- mk ko bị xóa CTL là đc ấy mà
-- ra vậy

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 nCuO = 48/80 =0,6 mol

PTHH : CuO + H2 --to--> Cu + H2O

             0,6                         0,6          (mol)

Theo PT , nCu = nCuO = 0,6 mol

⇒ mCu = 0,6.64 = 38,4 gam ( A)

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK