`a/` `PTHH` là `:`
`Fe``+``2HNO_3``→``Fe(NO_3)_2``+``H_2`
`b/` `nH_2``(đktc)``=``\frac{V}{22,4}``=``\frac{5,6}{22,4}``=``0,25` `(mol)`
`PTHH` `Fe``+``2HNO_3``→``Fe(NO_3)_2``+``H_2`
`0,25` `0,5` `0,25` `mol`
`→``nFe``=``nH_2``=``0,25` `(mol)`
`→``mFe``=``n``.``M``=``0,25``.``56``=``14` `(g)`
`c/` Theo pt, ta có: `nHNO_3``=``nH_2``=``\frac{0,25.2}{1}``=``0,5` `(mol)`
`→``mHNO_3``=``n``.``M``=``0,5``.``63``=``31,5` `(g)`
GIẢI:
a/ Phương trình hóa học như sau:
Fe + $2HNO_{3}$ → Fe($NO_{3}$$)_{2}$ + $H_{2}$
b/ Số mol của khí Hidro là
n = V/ 22.4 = 5.6/ 22.4 = 0.25
Theo PTHH: 2 mol $HNO_{3}$ tác dụng với 1 mol Fe thì tạo ra 1 mol Fe($NO_{3}$$)_{2}$ và 2 mol H
⇔Theo PTHH: 0.25x2 mol $2HNO_{3}$ tác dụng với 0.25 Fe thì tạo ra 0.25/2 x 2 Fe($NO_{3}$$)_{2}$ và 0.25 mol H
·Fe có 0.25 mol.
·Khối lượng của Fe là:
m = M.n = 56 x 0.25 = 14 (g)
⇒ Fe có khối lượng là 7 gam.
c/ Theo như câu b, ta có 0.25x2 mol $HNO_{3}$ trong PTHH.
·Khối lượng của $HNO_{3}$ là:
m = M.n = 63 x 0.25 x 2 = 31.5 (g)
⇒ Khối lượng của $HNO_{3}$ là 31.5 gam.
_______________________________________
Tham khảo các ý kiến khác bạn nhé! Tymtyn
Mình xin vote và hay nhất ạ! Cám ơn bạn nhiều lắm <3
#RosyWilliam
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK