Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Bài 12 : Trong một bình kín có thể tích...

Bài 12 : Trong một bình kín có thể tích là 1,4 lít không khí (dktc) Nếu đốt cháy 2,48g Photpho trong bình thì P có cháy hết không ? Tính khối lượng chất dư

Câu hỏi :

Hộ mình với ạ đây là bài tập nhé!

image

Lời giải 1 :

$\text{n$_{kk}$=1,4;22,4=0,0625(mol)}$

$\text{⇒n$_{O2}$=$\frac{1}{5}$ .0,0625=0,0125(mol)}$

$\text{n$_{P}$=2,48:31=0,08(mol)}$

$\text{PTHH:}$

$\text{4P + 5O2  →   2P2O5}$

$\text{0,08 0,0125(mol)}$

$\text{Ta có tỉ lệ :}$

$\text{$\frac{0,08}{4}$> $\frac{0,0125}{5}$ }$

$\text{⇒Sau phản ứng P dư , O2 hết}$

$\text{n$_{P dư}$=0,08-0,0125.4:5=0,07(mol)}$

⇒m$_{P dư}$=0,07.31=2,17(g)$

$\text{Chọn A}$

Thảo luận

-- thanks bạn nhiều

Lời giải 2 :

Đáp án:

 A

Giải thích các bước giải:

 4P + 5`O_2` → 2`P_2O_5`

`nkk` = $\frac{1,4}{22,4}$ = 0,0625 mol 

`nO_2` = $\frac{0,0625}{5}$ = 0,0125 mol 

`nP` = $\frac{2,48}{31}$ = 0,08 mol 

Xét $\frac{nP}{4}$ > $\frac{nO_2}{5}$ 

Hay 

$\frac{0,08}{4}$ > $\frac{0,0125}{5}$ 

→ P dư, tính theo `nO_2`

`nP` phản ứng = $\frac{0,0125.4}{5}$ = 0,01 mol 

`nP` dư = 0,08 - 0,01 = 0,07 mol 

`mP` dư = 0,07 . 31 = 2,17g

Chúc bạn học tốt #aura

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK