Trang chủ Hóa Học Lớp 8 . Tính a. số mol của: 4 gam NaOH; 7,437...

. Tính a. số mol của: 4 gam NaOH; 7,437 lít khí H2 ở điều kiện chuẩn. ( n = m : M) mNaOH= 3g / nNaOH=? b. số phân tử H2O có trong 0,15 mol phân tử H2O c

Câu hỏi :

. Tính a. số mol của: 4 gam NaOH; 7,437 lít khí H2 ở điều kiện chuẩn. ( n = m : M) mNaOH= 3g / nNaOH=? b. số phân tử H2O có trong 0,15 mol phân tử H2O c. Phần trăm khối lượng của N trong công thức NH3 d. Tính tỉ khối của O2 đối với không khí. Nêu cách thu khí O2

Lời giải 1 :

Đáp án:

Bạn tham khảo lời giải ở dưới nhé!!!

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l}
a,\\
{n_{NaOH}} = \dfrac{4}{{23 + 16 + 1}} = 0,1mol\\
{n_{{H_2}}} = \dfrac{{7,437}}{{22,4}} = 0,33mol\\
{n_{NaOH}} = \dfrac{3}{{40}} = 0,075mol\\
b,\\
Số phân tử = 0,15 \times 6 \times {10^{23}} = 9 \times {10^{22}}phân tử\\
c,\\
\% N = \dfrac{{14}}{{14 + 3}} \times 100\%  = 82,35\% \\
d,\\
\dfrac{{{M_{{O_2}}}}}{{KK}} = \dfrac{{16 \times 2}}{{29}} = \dfrac{{32}}{{29}}
\end{array}\)

Cách thu khí oxi:

+ Bằng cách đẩy không khí (vì khí oxi nặng hơn không khí).

+ Bằng cách đẩy nước (vì khí oxi ít tan trong nước).

Thảo luận

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK