Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Câu 20: Khí nào nhẹ nhất trong tất cả các...

Câu 20: Khí nào nhẹ nhất trong tất cả các khí? A. Khí Mêtan(CH4) B. Khí cacbon oxit( CO) C. Khí CO2 D.Khí Hiđro (H2) Câu

Câu hỏi :

Câu 20: Khí nào nhẹ nhất trong tất cả các khí? A. Khí Mêtan(CH4) B. Khí cacbon oxit( CO) C. Khí CO2 D.Khí Hiđro (H2) Câu 21: Khối lượng hỗn hợp khí ở đktc gồm 11,2 lít H2 và 5,6 lít O2 là: A. 8g B. 9g C.10g D. 12g Câu 22: Tỉ khối của khí A đối với không khí là dA/H2 =22. A là khí nào trong các khí sau: A. O2 B.H2S C. CO2 D. N2 Câu 23: Oxit có công thức hoá học RO2, trong đó mỗi nguyên tố chiếm 50% khối lượng. Khối lượng của R trong 1 mol oxit là: A. 16g B. 32g C. 48g D.64g Câu 24: Sắt oxit có tỉ số khối lượng sắt và oxi là 21: 8. Công thức của sắt oxit đó là: A. FeO B.Fe2O3 C.Fe3O4 D. không xác định Câu 25: Hãy suy luận nhanh để cho biết chất nào giàu nitơ nhất trong các chất sau? A. NO B. N2O C. NO2 D. N2O5 Câu 26: Những chất dùng làm phân bón hoá học sau đây, chất nào có phần trăm khối lượng nitơ( còn gọi hàm lượng đạm) cao nhất? A. Natri nitrat NaNO3 B. Amoni sunfat (NH4)2SO4 C. Amoni nitrat NH4NO3 D. Urê (NH¬2)2CO Câu 27:Cho 112g Fe tác dụng hết với dung dịch axit clohiđric HCl tạo ra 254g muối sắt (II) clorua FeCl2 và 4 g khí hiđro H2. Khối lượng axit HCl đã tham gia phản ứng là: A.146g B. 156g C.78g D.200g Câu 28: Một hợp chất khí X có thành phần gồm 2 nguyên tố C và O. Biết tỉ lệ về khối lượng của C với O là: mc: mo= 3:8. X có công thức phân tử là công thức nào sau đây: A. CO B. CO2 C. CO3 D. A, B, C đều sai Câu 29: 64g khí oxi ở (đkt) có thể tích là: A. 48 lít B. 44,8 lít C. 24 lít D. 11,2 lít

Lời giải 1 :

Đáp án:`20D,21B,22C,23D,24D, 25B, 26D,27A,28B,29B`

 

Giải thích các bước giải:

20) Khí nhẹ nhất trong các khí là khí có khối lượng mol nhỏ nhất.

`M_(CH_4)=12+4=16`$gmol$

`M_(CO)=12+16=28`$g/mol$

`M_(CO_2)=12+16×2=44`$g/mol$

`M_(H_2)=1×2=2`$g/mol$

21)`n_(H_2)=(11,2)/(22,4)=0,5mol`

`n_(O_2)=(5,6)/(22,4)=0,25mol`

Khối lượng được tính theo công thức: `m=n×M`

`mHH=m_(H_2)+m_(O_2)=0,5×2+0,25×32=9g`

22)Khối lượng mol của `A` là:

`M_(A)/M_(H_2)=22->M_(A)=M_(H_2)×22=2×22=44`$/mol$

`M_(O_2)=32`$g/mol$

`M_(H_2S)=2+32=34`$g/mol$

`M_(CO_2)=12+32=44`$g/mol$

`M_(N_2)=28`$g/mol$

23) Khối lượng của `2` nguyên tố `O` là:

`m=1×16×2=32g`

Do `O` chiếm `50%` nên oxit đó sẽ có khối lượng là `64g`

24)

Trong `FeO`: `M_(Fe)/M_(O)=56/16=7/2`

Trong `Fe_2O_3=(56×2)/(16×3)=7/3`

Trong `Fe_3O_4=(56×3)/(16×4)=21/8`

25) Ta có: `M_(N)=14`$g/mol$, `M_(O)=16`$g/mol$. Trong đáp án `B` có tới `2N` và `1O` nên sẽ giàu nito nhất.

26) Phần trăm hàm lượng đạm được tính theo phần trăm của nguyên tố Nito.

-Trong `NaNO_3`

`%N=(14×100)/(23+14+16×3)=16,47%`

-`%N ` trong `(NH_4)_2SO_4` là: `(14×2×100)/132=21,2%`

-`%N` trong `NH_4NO_3=28×100/80=35%`

`%N` trong `(NH_2)_2CO=(28×100)/60=46,7%`

27) PTHH: `Fe+2HCl->FeCl_2+H_2`

Sử dụng định luật bảo toàn khối lượng, ta có:

`mFe+mHCl=`m muối+`mH_2`

`<=>112+mHCl=254+4`

`->mHCl=146g`

28)

Lấy `1` mol chất.

Tỉ lệ khối lượng trong `CO` là: `m_(C)/m_(O)=12/16=3/4`

Tỉ lệ khối lượng trong `CO_2:m_(C)/m_(O)=12/(16×2)=3/8`

Tỉ lệ phần trăm khối lượng trong `CO_3:m_(C)/m_(O)=12/(16×3)=1/4`

29)

`n_(O_2)=m/M=64/32=2mol`

`->V_(O_2)=n×22,4=2×22,4=44,8l`

 

Thảo luận

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK