Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Bài 1
a/ mH2SO4 = 0,5.98 =49 gam
b/ V H2 = 0,3 .22,4 = 6,72 lít
c/ nO2 = 11,2/22,4 =0,5 mol
d/ nN2 = 3.$10^{23}$/6.$10^{23}$ = 0,5 mol
e/ M A = mA/nA = 2,7/0,1 = 27 gam/mol
h/ M A = d A/H2 .2 =22.2 =44 gam/mol
Bài 2
a/ 4 bước :
- Chuyển đổi khối lượng chất và thể tích chất khí thành số mol
- Viết PTHH chính xác
- Dựa vào phương trình để tìm số mol chất ban đầu và chất tạo thành
- Chuyển đổi số mol thành khối lượng hoặc thể tích chất khí
b/ nS =3,2/32 =0,1 mol
S + O2 --to--> SO2
0,1 0,1 0,1 (mol)
Theo PT : nO2 = nSO2 = nS = 0,1 mol
⇒ V SO2 = 0,1.22,4 =2,24 lít
⇒ mO2 = 0,1.32 =3,2 gam
1a, mH2SO4 = 0,5.98 =49 gam
b,V H2 = 0,3 .22,4 = 6,72 lít
c,nO2 = 11,2/22,4 =0,5 mol/
d,nN2 = 3.10^23:6.10^23= 0,5 mol
e,M A = mA/nA = 2,7/0,1 = 27 gam/mol
h,M A = d A/H2 .2 =22.2 =44 gam/mol
Bài 2
a/ có 4 bước : Chuyển đổi khối lượng chất và thể tích chất khí thành số mol
B1 Viết PTHH chính xác
B2 Dựa vào phương trình để tìm số mol chất ban đầu và chất tạo thành
B3 Chuyển đổi số mol thành khối lượng hoặc thể tích chất khí
b/ nS =3,2/32 =0,1 mol
S + O2 -> SO2
Theo PT : nO2 = nSO2 = nS = 0,1 mol
⇒ V SO2 = 0,1.22,4 =2,24 lít
⇒ mO2 = 0,1.32 =3,2 gam
Chúc bạn học tốt
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK