Trang chủ Toán Học Lớp 5 Mẹ mua 3 hộp bánh và 5 gói kẹo hết...

Mẹ mua 3 hộp bánh và 5 gói kẹo hết 156 000 đồng. Biết số tiền mua 2 hộp bánh nhiều hơn số tiền mua 3 gói kẹo là 9 000 đồng. Tính giá tiền 1 hộp bánh, 1 gói kẹ

Câu hỏi :

Mẹ mua 3 hộp bánh và 5 gói kẹo hết 156 000 đồng. Biết số tiền mua 2 hộp bánh nhiều hơn số tiền mua 3 gói kẹo là 9 000 đồng. Tính giá tiền 1 hộp bánh, 1 gói kẹo? mình hỏi từ khi 3h chiều mà h chưa ai làm bài này

Lời giải 1 :

Hiệu số tiền là:

156000 - 9000 = 147000 ( đồng )

Số tiền 3 hộp bánh là:

          147000 × 3 = 49000 ( đồng )

                          Đáp số: 49000 đồng

Thảo luận

-- ơ nhưng 1 hộp bánh và 1 gói kẹo mà sao mấy bạn trả lời 3 hộp bánh làm gì
-- để tui sửa lại ở dưới này nha
-- ok

Lời giải 2 :

Đáp án:

49 000 đồng

Giải thích các bước giải:

Hiệu số tiền là;

          156000-9000= 147000 (đồng)

Số tiền 3 hộp bánh là:

          147000×3= 49000 (dồng)

                          Đáp số: 49000 đồng

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK