Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Câu 1. Hãy tính khối lượng của: A. 0,5 mol...

Câu 1. Hãy tính khối lượng của: A. 0,5 mol NH4NO3 B.1,5 mol CuSO4.5H2O C. 4,48 lít khí C4H10(Đktc) D. 13,44ml khí H2S(đktc) E. 9.10²³ phân tử khí O2 F. 7,2.10²

Câu hỏi :

Câu 1. Hãy tính khối lượng của: A. 0,5 mol NH4NO3 B.1,5 mol CuSO4.5H2O C. 4,48 lít khí C4H10(Đktc) D. 13,44ml khí H2S(đktc) E. 9.10²³ phân tử khí O2 F. 7,2.10²² phân tử Fe2O3 Câu 2. Tính thể tích khí (ở đktc) của A. 0,25mol khí NH3 B. 1,75mol Cl2 C. 56gam khí C2H4 D. 16,1 gam khí NO2 E. 1,8.10²³ phân tử khí N2O F. 3,6.10²² phân tử khí HCL Giúp em với mọi người ơi ❤️❤️❤️❤️

Lời giải 1 :

A mNH4NO3=0,5×80=40g B mCuH45H2O=1,5×105=157,5 C nC4H10=4,48÷22,4=0,2mol mC4H10=0,2×58=11,6g D Đổi 13,44ml=0,01344l nH2S=0,01344÷22,4=0,0006mol mH2S=0,0006×34=0,0204g E nO2=9.10²³÷6.10²³=1,5mol mO2=1,5×32=48g F nFe2O3=7,2.10²²÷6.10²³=0,12mol mFe2O3=0,12×160=19,2g Câu 2 A VNH3=0,25×22,4=5,6l B VCl2=1,75×22,4=39,2l C nC2H4=56÷28=2mol VC2H4=2×22,4=44,8l D nNO2=16,1÷46=0,35mol VNO2=0,35×22,4=7,84l E nN2O=1,8.10²³÷6.10²³=0,3mol VN2O=0,3×22,4=6,72l F nHCl=3,6.10²³÷6.10²³=0,6mol VHCl=0,6×22,4=13,44l C

Thảo luận

-- Em cảm ơn ạ
-- Um

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK